Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
ขออย่าให้ผมหลงใหล ได้ปลื้มกับกีตาร์ไฟฟ้าเลย...โอม มะรึก~กึ๊ก~กึ๋ย~~~~
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-03-2008, 11:47
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
.::.pOoH.::. Wrote:ขออย่าให้ผมหลงใหล ได้ปลื้มกับกีตาร์ไฟฟ้าเลย...โอม มะรึก~กึ๊ก~กึ๋ย~~~~

ขนาดยังไม่ปลื้มก็ยังสอย Chet Atkins SST ไปแล้ว รับรองใด้ว่าไม่รอดหรอก
ครับถ้าเจอ archtop ที่ถูกใจ
26-03-2008, 13:36
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

pood Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ขออย่าให้ผมหลงใหล ได้ปลื้มกับกีตาร์ไฟฟ้าเลย...โอม มะรึก~กึ๊ก~กึ๋ย~~~~

ขนาดยังไม่ปลื้มก็ยังสอย Chet Atkins SST ไปแล้ว รับรองใด้ว่าไม่รอดหรอก
ครับถ้าเจอ archtop ที่ถูกใจ

มันเล่นได้กว้างดีครับน้ากฤษณ์ ไม่เข้าข่ายอะไรซักอย่าง Big Grin
ประมาณว่า "ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทย" แต่ต้องมีแอมป์ไว้เสียบนะ
ปรับเป็น acoustic สุดๆก็ยังมีกลิ่นไอ electric ผสมอยู่
ปรับเป็นซาวนด์แจ๊สหม่นๆ ก็ครึ่งๆกลางๆ

เหลืออย่างเดียวที่ทำไม่ได้คือ เคาะไม่ดังครับ Cool
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
26-03-2008, 13:51
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

maya..
chavel..
fender..

แล้วก็เอฟเฟค Boss.. อีกหนึ่งแผง..
กับเพลงของ UFO , Deep Purple, CCR, Ozzy.. บ้างนิดหน่อย..
ส่วนใหญ่เป็นพวกร็อคเก่า ๆนะครับ..

แต่เข้ากรุเรียบร้อยครับ.. เพราะสมัยก่อนความสามารถของคอมพิวเตอร์ดนตรี..
มันยังไม่ได้มาถึงขนาดนี้..
เวลาเล่นที.. ก็ต้องรอซ้อมกันทั้งวงถึงจะสนุก..
ไอ้เจ้านี่ละครับตัวปัญหา.. คนนี้แกะบ้าง.. คนนี้ไม่แกะ..
เล่นไปเล่นมา.. ก็วงแตกละสิครับ.. อิอิ..

แต่ถ้าเป็นปัจจุบันนี้.. มีคอมพ์ตัวเดียวก็สนุกแล้วครับ..
เพียงแต่ว่าผมดันไปหลงรักกีตาร์ไม้เข้าเสียแล้ว..

จะถอนตัวก็คงไม่ทันเสียแล้วด้วย.. อิอิ..

แต่ไม่ใช่ว่าไฟฟ้าผมไม่คิดถึงนะ.. เพียงแต่หากจะกลับไปเริ่มใหม่็
ก็คงจะไม่ไหวแล้วหล่ะ.. อุอุ..

เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
27-03-2008, 11:59
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เมื่อไหร่ผมนอกใจกีต้าร์โปร่งสงสัยต้องขุดกระทู้นี้มาอ่านละครับ อิอิ
Acoustic is my life..........
27-03-2008, 16:13
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

...ผมไม่เคยนอกใจกีต้าร์ไฟฟ้า แต่ผมก็รักกีต้าร์โปร่ง
...ผมไม่เคยนอกใจกีต้าร์โปร่ง ทว่าผมก็รักกีต้าร์ไฟฟ้า.

...ผมมีกีต้าร์โปร่งที่ไม่มีปรีฯ แต่ผมก็รักกีต้าร์โปร่งที่มีปรีฯ
...ผมมีกีต้าร์โปร่งที่มีปรีฯ ทว่าผมก็รักกีต้าร์โปร่งที่ไม่มีปรีฯ.

...ผมรักกีต้าร์ รักทั้ง ฯโปร่ง ทั้ง ฯไฟฟ้า เพราะมันแทนกันไม่ได้...

นี่ก็กำลังจะหา Effect ต่าง ๆ พวก Fuzz, Wah มาใช้เล่นกับ โปร่งแบบมีปรีฯ (เรียกว่า "โปร่งไฟฟ้า" น่าจะได้นะ) และกำลังคิดจะหาทางเอา กีต้าร์โปร่งมาเจาะมาติด Humbucker pickup ของไฟฟ้า -ไม่มีอะไรมาก ก็แค่ผมรู้สึกสนุกดีครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 27-03-2008, 16:33 by LittleNomad.)
27-03-2008, 16:28
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
LittleNomad Wrote:กีต้าร์โปร่งมาเจาะมาติด Humbucker pickup ของไฟฟ้า -ไม่มีอะไรมาก ก็แค่ผมรู้สึกสนุกดีครับ...

เคยเห็นตัวนึงครับ.. ของ ลุง สมหมาย มาลัย.. คนที่ทำกีต้าร์ปืน ให้น้ากิตติ กีต้าร์ปืน ครับ..
27-03-2008, 16:41

Grid.. Wrote:
LittleNomad Wrote:กีต้าร์โปร่งมาเจาะมาติด Humbucker pickup ของไฟฟ้า -ไม่มีอะไรมาก ก็แค่ผมรู้สึกสนุกดีครับ...

เคยเห็นตัวนึงครับ.. ของ ลุง สมหมาย มาลัย.. คนที่ทำกีต้าร์ปืน ให้น้ากิตติ กีต้าร์ปืน ครับ..

แล้วน้าGrid ได้ฟังหรือลองกีต้าร์ตัวนั้นไหมครับ ว่าเสียงออกมาเป็นไง?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
27-03-2008, 16:49
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
กีต้าร์ตัวนี้เป้นของรุ่นพี่ที่เป็นเจ้าของร้านที่ผมเคยเล่นดนตรีอยู่น่ะครับ..

อีกอย่างเป็น Single coil ครับ (ผมจำผิด)

เสียงออกแอมป์ก็กีต้าร์ไฟฟ้านี่ละครับ.. ส่วนเรื่องเปล่าเสียงดีมั้ย... เอ่ออ.. น้าอ้วนค๊าบบบ.. คือ.. ผมให้น้าอ้วนเดาคำตอบละกันค๊าบบบ.. Rolleyes .. Big Grin ..
(This post was last modified: 27-03-2008, 16:58 by Grid...)
27-03-2008, 16:57

ตัวอย่างที่คิดจะเอามาเป็นต้นแบบ แต่อยากจะทำกับทรง cut-away และให้เสียงมันดุกว่าที่ Kurt Cobain ใช้ (ที่คิดเช่นนี้กับกีต้าร์โปร่ง เพราะเชื่อว่า สำเนียงออกมาต่างกับกีต้าร์ไฟฟ้า คือได้ซาวด์แบบ acoustic ด้วย -หรือเปล่า? ผมก็ยังไม่รู้!...แต่อยากลอง)
...
[Image: kurtcobain460.jpg]
(This post was last modified: 27-03-2008, 17:15 by LittleNomad.)
27-03-2008, 17:11

Forum Jump: