Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
ผมหลงไหลกีต้าร์ไฟฟ้ามาตั้งแต่เด็กเพราะผมโตมากับวง The Shadow, The Ventures, The Beatles, Rolling Stones สมัยนั้นผมว่ากีต้าร์โปร่งมันเชย
ผมรู้จักแต่ Fender, Gibson, Guild, Epiphone, Gretsch, Rickenbacker,
Hofner อย่าง Martin นี่ผมไม่รู้จักครับ

พอเป็นผู้ใหญ่เริ่มฟังดนตรี jazz ผมก็เลยมาสนใจกีต้าร์แจ้ซแต่หาคนร่วมแนวไม่ใด้ซักกะคน ผมเพิ่งมาบ้ากีต้าร์โปร่งเมื่อปีกว่าฯนี่เองตอนที่เข้าไปเวบ Acousticthai
และใด้รับความรู้จากกูรูหลายฯท่านอย่างคุณป๋อและคุณ Yodchula ตอนเข้าบ้าน
โน้นใหม่ฯผมมีกีต้าร์ไฟฟ้าในครอบครองมากกว่ากีต้าร์โปร่งอีกแต่ไม่เคยคุยกับใคร
เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าเพราะเวบมันชื่อ acousticthai ครับ

เรื่องเพลงก็เหมือนกัน ผมมีศิลปินที่ผมชอบอยู่แค่สองคนที่ใช้กีต้าร์โปร่งคือ Paul Simon และ John Denver ที่เป็นคนที่ทำให้ผมหลงใหลกีต้าร์ Guild ส่วนคนอื่น
นั้นผมชอบเป็นบางเพลง ที่บ้านผมก็ไม่มีแผ่นของ Tommy Emmanuel เลยแม้
แต่แผ่นเดียว ผมว่าคงมีอีกหลายคนในบ้านสีฟ้านี้ที่คิดเหมือนผม ผมเลยขอสารภาพ
ก่อนแล้วกัน

ผมเพิ่งรู้ตัวว่ามีความรู้เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าน้อยมากตอนที่น้าอ้วนถามเรื่อง pickup กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่งที่บ้านนี่ผมรู้ทุกอย่างเกี่ยวกับมัน แต่กีต้าร์ไฟฟ้าที่บ้านผมยังไม่รู้
เลยว่าตัวไหนใช้ pickup รุ่นใหนจนต้องไป google เอา

ถ้าผมจะถามเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าบ้างจะผิดกติกาไหมครับเพราะไม่รู้จะถามอะไรเรื่อง
กีต้าร์โปร่งแล้วละ
23-03-2008, 02:48
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
โดดมาขอร่วมวงด้วยคนเลยครับ น้าpood...

ยิงคำถามแรกเลยครับ...

ทำไม Gibson / Les Paul ถึงมีน้ำหนักมาก? ทั้ง ๆ ที่มิติของมัน ดูโดยผิวเผินแล้ว ทรวดทรงเล็กกว่า Fender / Strat. อย่างเห็นชัด.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 23-03-2008, 03:15 by LittleNomad.)
23-03-2008, 03:14
Website Find Like Post Reply

RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
ไหน ๆ น้าpood ก็เปิดประเด็นเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าขึ้น... ผมขอปรึกษาหารือ กับน้าWeb. และเพื่อน ๆ ว่า...

front-page ของกระดาน Webboard เพิ่มประเภทหัวข้อกระทู้เลยดีไหมครับ เป็น...
-Acoutic Guitar
-Electric Guitar

เผื่อเพื่อน ๆ ในบ้านนี้ ซึ่งผมเดาว่าน่าจะมีอยู่บ้าง ที่เล่นหรือสนใจกีต้าร์ไฟฟ้า จะได้พูดคุยหรือถามข้อสงสัย โดยไม่รู้สึกตะขิดตะขวงว่าผิดที่ผิดทาง หรือผิดกาลเทศะ

ขอความเห็นครับ ว่าควรไม่ควร...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
23-03-2008, 03:26
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ชอบ fender strat มากๆครับเสียดายยังไม่หายเพิ่งขายไป(ไม่ได้เล่นเลยกลัวเหงาหาเนื้อคู่ใหม่ให้ซะเลย) แต่ใจยังไงก็ชอบอคูสติกมากกว่า ครับ ได้คุยกันบ้าง ในสไตล์บ้านสีฟ้า ผมว่าน่าสนใจครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
23-03-2008, 03:42
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ได้เลยคับ...ผมก็ชอบกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่เหมือนกันถึงแม้จะมีแค่ตัวเดียวในรูป...Big Grin แต่ยังอยากได้ Gibson custom อยู่สักวันนึง ช่วงหลังๆมาทำมาหากินกะโปร่งซะเยอะคับเพราะมันง่ายดีเล่นคนเดียวไปเรื่อย...
[Image: attachment.php?aid=555]
(This post was last modified: 23-03-2008, 06:19 by Webmaster.)
23-03-2008, 06:18
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
อ้าว...น้าWEB โดดเข้ามาเล่นด้วยเช่นนี้ แล้วจะไปเหลือหรือ!
ผมคิดว่าหลายท่านคงผ่านประสบการณ์จากกีตาร์ไฟฟ้ามาบ้างไม่มากก็น้อย
ผมเองมีกีตาร์ไฟฟ้าอยู่ประมาณ 10 ตัว แต่ไม่เอามาเล่น เพียงแต่ชอบฟังเท่านั้น
หากบ้านสีฟ้า จะแตกฉานเรื่องกีตาร์ไฟฟ้า โดยกูรูทั้งหลาย และช่วยๆกันหาข้อมูล
ผมว่า น่าสนใจมาก การแจมดนตรีในกิจกรรมที่ทำต่อเนื่องของบ้านสีฟ้า จะมีสีสันเพิ่มเติมยิ่งขึ้น
แต่อย่าลืมนะครับ โปรดรองรับสมาชิกใหม่ๆตัวจริงเสียงจริงที่จะเพิ่มเข้ามาอย่างไม่ขาดสาย

[Image: 01qi9.jpg]
[Image: pjharveyev5ur7.jpg]
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 23-03-2008, 09:55 by povation.)
23-03-2008, 09:26
เดอะตู่ Offline
Senior member

อุอุ คุยเรื่อง มนุษย์ไฟฟ้า ได้ป่าวครับ อุอุ
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

23-03-2008, 09:43
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ไปหามาเลย!
มนุษย์ไฟฟ้าเล่นกีตาร์ไฟฟ้า
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-03-2008, 09:50

Webmaster Wrote:ได้เลยคับ...ผมก็ชอบกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่เหมือนกันถึงแม้จะมีแค่ตัวเดียวในรูป...Big Grin แต่ยังอยากได้ Gibson custom อยู่สักวันนึง ช่วงหลังๆมาทำมาหากินกะโปร่งซะเยอะคับเพราะมันง่ายดีเล่นคนเดียวไปเรื่อย...
[Image: attachment.php?aid=555]

ผมเคยมีหน้าตาสีสันแบบนี้อยู่ตัวหนึ่ง ซึ้อมา 18,000 ตอนปี '71 แล้วขายไป 20,000 เมื่อประมาณปี '85... เพราะพอเลิกเล่นเลิกจับกีต้าร์ ก็รู้สึกว่าเป็นส่วนเกินของบ้าน...
-อารมณ์ตอนนั้น ดีใจที่ขายกีต้าร์เก่า ได้เก่าตั้ง 2,000
-อารมณ์ตอนนี้ เสียดายฉิบเป้ง...
23-03-2008, 10:25
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
พี่อ้วนรู้ไหมครับ ว่า ตอนนี้มันแสนกว่า
23-03-2008, 10:48
Find Like Post Reply

Forum Jump: