Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
SARUN Wrote:
love666 Wrote:แต่ของผมจะเป็นร๊อกรุ่นใหม่มาหน่อย เช่น Dream Theather , Steve Vai , Joe Sateanie ฯลฯ

น้า love 666 เล่นแนวนี้เลยเหรอครับ
นับถือ นับถือ

ผมเล่นได้นิดหน่อย วงละเพลง สองเพลงครับ ฝีมือก็งั้นๆ เป็นได้แค่กีต้าร์ลายสอง
มีมือโซโล่ประจำวงครับ ผมได้แต่มองตาปลิบๆ พวก Joe Satriani, Steve Vai ก็แกะเล่นนิดหน่อย แต่ส่วนใหญ่มันบรรเลง เล่นไปก็เบื่อ ไม่รู้จะเล่นทำไม แพลงมันเหมือนแต่งมาโชว์ซะมากกว่า เลยเลิกครับ ส่วน Dream Theather นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ซ้อม สามเดือน เล่นทีเดียว หลังจากนั้นลืม เพราะมันยากมาก วงบ้าอะไร เล่นๆอยู่คร่อมจังหวะจบเพลงมันซะงั้น สุดยอดครับ Dream Theather

ผมอะไม่ได้เสี้ยวน้า Sarun หรอกครับ
ถึงต้องขอสมัครเป็นลูกศิษน้า Sarun อะ
If heart is empty, brain doesn't matter.

24-03-2008, 15:51
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
love666 Wrote:
SARUN Wrote:
love666 Wrote:แต่ของผมจะเป็นร๊อกรุ่นใหม่มาหน่อย เช่น Dream Theather , Steve Vai , Joe Sateanie ฯลฯ

น้า love 666 เล่นแนวนี้เลยเหรอครับ
นับถือ นับถือ

ผมเล่นได้นิดหน่อย วงละเพลง สองเพลงครับ ฝีมือก็งั้นๆ เป็นได้แค่กีต้าร์ลายสอง
มีมือโซโล่ประจำวงครับ ผมได้แต่มองตาปลิบๆ พวก Joe Satriani, Steve Vai ก็แกะเล่นนิดหน่อย แต่ส่วนใหญ่มันบรรเลง เล่นไปก็เบื่อ ไม่รู้จะเล่นทำไม แพลงมันเหมือนแต่งมาโชว์ซะมากกว่า เลยเลิกครับ ส่วน Dream Theather นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ซ้อม สามเดือน เล่นทีเดียว หลังจากนั้นลืม เพราะมันยากมาก วงบ้าอะไร เล่นๆอยู่คร่อมจังหวะจบเพลงมันซะงั้น สุดยอดครับ Dream Theather

ผมอะไม่ได้เสี้ยวน้า Sarun หรอกครับ
ถึงต้องขอสมัครเป็นลูกศิษน้า Sarun อะ
ด้วยครับ!!!!
Acoustic is my life..........
24-03-2008, 15:55
Website Find Like Post Reply
love666 Offline
Posting Freak

ยอดเยี่ยม69 Wrote:
pood Wrote:ในบ้านสีฟ้านี่มียอดฝีมือหลายคนเลยที่บอกว่าเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็น ผมชักสงสัย
ว่าทำไมถึงเล่นไม่เป็นครับ

1. กีต้าร์ไฟฟ้ามันเล่นง่ายกว่ากีต้าร์โปร่งไม่ใช่หรือครับ สายก็เล็กกว่า แตะเบาฯก็เปล่งเสียงแล้ว เล่นมือเดียวก็ดัง

2. กีต้าร์โปร่งที่ติด pickup เล่นผ่านแอมป์มันไม่ใช่กีต้าร์ไฟฟ้าหรือครับ

3. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตีคอร์ดหรือ finger style ไม่เพราะหรือครับ หรือว่าต้องเล่นโซโล่แบบ Eddie Van Halen
หรือน้า Merlot อย่างเดียวเลย

4. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตัวเดียวใด้ใหมครับ หรือว่าต้องเล่นครบวงถึงจะเพราะ

5.ทำไม Ralph Macchio ที่ไม่เคยจับกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อนถึงเล่นโซโล่ปราบ Steve Vai ใด้แต่คุณเล่นไม่ใด้

1. ไม่เถียง

2. กีตาร์โปร่งเล่นได้เกือบทุกที่ แต่กีต้าร์ไฟฟ้าถ้าไม่ต่อกับแอมป์ แล้วเสียงมันจะออกมายังไง ความหลากหลายของเสียงก็ไม่มี น้ำหนักของเสียงก็ไม่ได้ อย่างกรณีของ Tommy พ่อซื้อกีตาร์ไฟฟ้าให้เป็นของขวัญ แต่ดันไม่ซื้อแอมป์ให้ ตา Tommy ขำกลิ้ง บอกว่า "พ่อ..แล้วแอมป์อยู่ไหนครับ"

3. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตีคอร์ดได้ เล่นโซโล่ก็ได้ แต่ fingerstyle เพราะหรือไม่เพราะ ให้น้าตู่ลองเล่นให้ฟัง

4. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตัวเดียวได้ แต่ควรมีอีกตัวเล่น Rhythm จะเพิ่มความเพราะขึ้น ปัจจุบันให้ backing Track ช่วยได้

5.นั่นมันในหนัง

.............................................................................................
For you, I am imperfect.

เห็นด้วยกะน้า ยอดเยี่ม69 ทุกข้อครับ เพิ่มเติมนิดส์

1. เล่นง่ายกว่าครับ พวกมือกีต้าร์ไฟฟ้าละดับโลกหลายๆคนก็มาจากเล่น
คราสสิกครับ พวกนี้ก็จะไปเน้นเรื่องเทคนิคและความเร็ว ไม่รู้เร็วไปถึงไหน พลิกแพลงไปอีกรูปแบบที่ต่างจากการเล่นกีต้าร์โป่งครับ

2. ผมว่ามันน่าจะเป็นเรื่องของ sound ที่ได้ครับ กีต้าร์โปร่งออกตู้ ก็ยังมีความเป็นกีต้าร์โปร่ง แต่กีต้าร์ไฟฟ้า sound มันจะคนละแบบกันเลยครับ ก็คงจะเกี่ยวกับ pick up และอีกอย่าง มีเรื่อง effect มาเกี่ยวด้วยครับ มีeffect ให้เลือกเยอะแยะเต็มไปหมด บางทีผมว่าก็เยอะเกินไป ผมเคยได้คุยกะมือกีต้าร์ไฟฟ้าเก่งๆหลายท่าน บางท่านบอกว่า สมัยก่อน(30+ปีก่อน) ไม่มีเงินซื้อ effect เพราะมันแพง หรือไม่มีขายในบ้านเรา จะเอาเสียงแตก ก็จัดการเจาะให้ดอกลำโพงแตก จะได้เสียงแตกไม่ต้องซื้อ effect ซะงั้น และผมว่าต่างกันตรงที่ กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตัวเดียว โซโล่ตัวเดียวมันไม่ไพเราะครับ

3. finger style ไม่น่าจะเพราะครับ ฟังแล้วมันไม่มีมิติ

4. ไม่น่าจะเพราะครับ ฟังแล้วมันไม่มีมิติ เพราะขนาดเล่นเป็นวงการที่จะโซโล่ยังไม่ควรที่จะให้ sound โชโล่ โดดออกมาตัวเดียว

5. 55+ เรื่องนี้คุ้นๆครับ

อันนั้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
อยากทราบความเห็นเพิ่มเติมเหมือนกันครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

24-03-2008, 16:14
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ทีหมอ Edo อยากใด้ผมเคยมีอยู่หนึ่งตัวแต่น้าอ้วนเหมาซื้อไปแล้วครับ เคยแอบไปบ่นที่
อื่นว่าอยากใด้ตัวข้างล่างนี่ไม่ใชหรือครับ(ตัวในรูปของผมเองครับ)

[Image: DSC00089.jpg]

แฟนพันธ์แท้ Fender, Gibson ในบ้านสีฟ้านี่ก็มีหลายคนนะครับอย่างคุณ
Yodchula ไงแต่ไม่กล้าเปิดเผยตัวกันเท่าไหร่คงจะกลัวโดน "ลูบคลำ" มั้ง
24-03-2008, 16:23
LittleNomad Offline
un-assignment

ฟังจากคำบอกเล่าของน้าpood... ทำให้อยากลูบคลำสิ่งที่น้าYodchuฯ ไม่กล้าเปิดเผย...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
24-03-2008, 17:15
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
LittleNomad Wrote:ฟังจากคำบอกเล่าของน้าpood... ทำให้อยากลูบคลำสิ่งที่น้าYodchuฯ ไม่กล้าเปิดเผย...

โหววววว.......เจ้านั่น น่ะเหรอ น้าอ้วน...
หนักมากเลยนะ......ราวๆ 5 กิโลเห็นจะได้...

ว่าแต่ ก้อยากรบกวน น้ายอดจุ๊ เล่าเรื่องที่มาที่ไป กีต้าร์ไฟฟ้า ยี่ห้อ Tyler .ให้ฟังเยอะๆ ครับ
(This post was last modified: 24-03-2008, 18:24 by SARUN.)
24-03-2008, 18:11
edo Offline
Senior member

pood Wrote:กีต้าร์ทีหมอ Edo อยากใด้ผมเคยมีอยู่หนึ่งตัวแต่น้าอ้วนเหมาซื้อไปแล้วครับ เคยแอบไปบ่นที่
อื่นว่าอยากใด้ตัวข้างล่างนี่ไม่ใชหรือครับ(ตัวในรูปของผมเองครับ)

[Image: DSC00089.jpg]

แฟนพันธ์แท้ Fender, Gibson ในบ้านสีฟ้านี่ก็มีหลายคนนะครับอย่างคุณ
Yodchula ไงแต่ไม่กล้าเปิดเผยตัวกันเท่าไหร่คงจะกลัวโดน "ลูบคลำ" มั้ง

....ฮู๊!!!!!! ............ตัวที่ผมเอารูปมามันเป็น Flame Ash body ครับอากฤษณ์....เสียอย่างเดียวดันเป็นคอดำ...55
ไม่น่าเชื่อว่าอาเคยมี...สุดๆๆๆๆๆเลยครับ

...........ส่วน Custom shop ตัวนี้...สวยจริงๆครับอา...ราคาคงเหวอแน่ๆเลย
...เมื่อไหร่จะได้ไปบุกบ้านอากฤษณ์ซะทีนะครับ55......จะไปลูบ..ไปคลำให้หนำใจเลยครับ.............Big GrinBig Grin
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
24-03-2008, 22:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์หนัก 5 กิโลนี่คงเป็น Les Paul แหงเลย Strat ไม่น่าหนักเกินสี่โลยกเว้นเจ้าตัว
ที่โดนลอกสีที่บ้านเต่าที่อาจเกินห้ากิโล
(This post was last modified: 24-03-2008, 23:12 by pood.)
24-03-2008, 23:11
lungdang Offline
Senior member

ผมก็เล่นไฟฟ้า คู่กับโปร่งมาตลอดครับ มีอยู่ตอนนี้ fender 2 ตัว..

Attached Files Image(s)

ลุงแดง รูปหล่อ
24-03-2008, 23:17
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

[Image: Cute-hi5-39.gif]

24-03-2008, 23:32

Forum Jump: