Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
san Wrote:ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมชื่นชอบก็คือ Gibson Les Paul ตัวนี้ครับ
[Image: attachment.php?aid=7677]

ตัวนี้น่าจะเป็น Gibson CustomShop re'58 ใช่เปล่าจ๊ะ?
[Image: myworkspace.jpg]
24-03-2008, 01:18
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
yodchula Wrote:กีต้าร์ไฟฟ้าผมชอบเหมือนกันครับ ชอบไม่แพ้โปร่งเลย
แต่หนักไปทาง Single Coil มากกว่า Wink

LittleNomad Wrote:โดดมาขอร่วมวงด้วยคนเลยครับ น้าpood...

ยิงคำถามแรกเลยครับ...

ทำไม Gibson / Les Paul ถึงมีน้ำหนักมาก? ทั้ง ๆ ที่มิติของมัน ดูโดยผิวเผินแล้ว ทรวดทรงเล็กกว่า Fender / Strat. อย่างเห็นชัด.

เพราะ
1.Stratocastor ลำตัวด้านในมันกลวงครับ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง และยังจะไม้ส่วนที่ถูกเหลาออก
ของ Contour Body ด้วย (บริเวณที่วางแขนขวา และด้านหลังกีต้าร์ที่แนบกับพุงเราเวลายืนเล่น)
2.ทรง Les Paul ถึงจะดูเอวคอดขนาดนั้น แต่จริงๆลำตัวมันหนากว่า Strato ซะอีก
3.นอกจากลำตัวจะหนากว่าแล้ว Top ที่เป็น Maple Curve top ก็เพิ่มความหนักกันเข้าไปด้วย Tongue

ถามต่อ...

ในบรรดากีต้าไฟฟ้า เจ้า LP นี่ นน.เป็นที่สุดแล้ว ใช่ไหมครับ.

ว่าง ๆ น้าYodchula ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับ pick-up ชนิดต่าง ๆ ที่ใช้กันในกีต้าไฟฟ้าหน่อยสิครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
24-03-2008, 02:12
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถ้าหากว่าอยากมี Les Paul ที่เขานิยมกันทั่วไป และไม่แพง น่าจะเป็นรุ่นไหนและราคาเท่าไหร่ครับ
24-03-2008, 07:13
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
กีต้าร์ไฟฟ้าผมคงขอเป้นผู้ฟังครับ.. ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ เล่นก็ไม่เป็นอีก..

แต่ถ้าถามว่าผมชอบกีต้าร์ไฟฟ้าตัวไหนละก้อ..

นี่เลยครับ.. BrianMoore Guitar ครับ..
[Image: 8113proa1.jpg]
24-03-2008, 09:49
san Offline
สัน

yodchula Wrote:
san Wrote:ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมชื่นชอบก็คือ Gibson Les Paul ตัวนี้ครับ
[Image: attachment.php?aid=7677]

ตัวนี้น่าจะเป็น Gibson CustomShop re'58 ใช่เปล่าจ๊ะ?

ใช่แล้วจ๊ะ น้ายอดจุ๊ ตัวนี้เป็น Gibson '58 Reissue Les Paul in 'Heritage Cherry Sunburst' จ้าTongue

น้ายอดจุ๊นี่ ทั้งรอบรู้ และยังหน้าหล่อ ขาวใสอีก
โดยเฉพาะหน้าตาและผิวพรรณเนี่ย จะขาวเนียนใส ไปถึงไหนจ๊ะ..ผมอิจฉาสุดๆ!!!Big Grin

อย่าว่ากันนะ ผมเป็นคนรักสวยรักงามครับ...
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
24-03-2008, 10:00
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
พี่ยอดจุ๊ระวังนะครับ.. เมื่อวันเสารืที่ไปบาลินี.. พี่สัน บ่นตลอดเลยว่า.." ช่วงนี่ไม่รู้เป้นอะไร พี่ อยากกินถั่ว.."
24-03-2008, 10:10
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในบ้านสีฟ้านี่มียอดฝีมือหลายคนเลยที่บอกว่าเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็น ผมชักสงสัย
ว่าทำไมถึงเล่นไม่เป็นครับ

1. กีต้าร์ไฟฟ้ามันเล่นง่ายกว่ากีต้าร์โปร่งไม่ใช่หรือครับ สายก็เล็กกว่า แตะเบาฯก็เปล่งเสียงแล้ว เล่นมือเดียวก็ดัง

2. กีต้าร์โปร่งที่ติด pickup เล่นผ่านแอมป์มันไม่ใช่กีต้าร์ไฟฟ้าหรือครับ

3. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตีคอร์ดหรือ finger style ไม่เพราะหรือครับ หรือว่าต้องเล่นโซโล่แบบ Eddie Van Halen
หรือน้า Merlot อย่างเดียวเลย

[Image: paulsimon04.jpg]

4. กีต้าร์ไฟฟ้าเล่นตัวเดียวใด้ใหมครับ หรือว่าต้องเล่นครบวงถึงจะเพราะ

5.ทำไม Ralph Macchio ที่ไม่เคยจับกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อนถึงเล่นโซโล่ปราบ Steve Vai ใด้แต่คุณเล่นไม่ใด้

[Image: crossroadsbattle.jpg]
24-03-2008, 10:29
MayDay Offline
Birdie Hunter

ดีเลยครับ ถ้ามี forum สำหรับกีตาร์ไฟฟ้าด้วย เพราะมันมีเสน่ห์กันคนละแบบ ในบ้านฟ้าน่าจะมีกูรูในด้านนี้หลายคนนะผมว่า Smile
? One man's junk is the other man treasure ? Cool
24-03-2008, 12:09
LittleNomad Offline
un-assignment

รอน้าWeb. อนุมัติและลงมือสร้างห้องสำหรับ Forum กีต้าร์ไฟฟ้าครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
24-03-2008, 12:53
love666 Offline
Posting Freak

ผมเป็นคนหนึ่งที่ หัดเล่นกีต้าร์โปร่งตอนเด็ก ประมาณ ป.6 พออยู่ม.ต้น ก็มาเล่นไฟฟ้า เห็นมันเท่ห์ดีครับ

เล่นไปเล่นมา ชอบครับ ตั้งวงเล่นกันสนุกดี แต่ของผมจะเป็นร๊อกรุ่นใหม่มาหน่อย เช่น Gun N Roses , Metalica, Dream Theather , Steve Vai , Joe Sateanie ฯลฯ แต่ก็จะมีเล่นวงร๊อกเก่าๆบ้าง โดยเฉพาะเพลงดังๆ

กีต้าร์ไฟฟ้าที่ผมเคยมี (ขายไปแล้ว) Ibanez JEM สมัยนั้นวงร๊อกใหม่ๆค่อนข้างฮิตมาก (ชอบIbanez เพราะ Joe อาจารย์ของ Steve Vai)

ที่อยากได้ แต่ไม่มีโอกาสครอบครองก็เป็น Gibson LP , Tom Anderson ฯลฯ

กีต้าร์ไฟฟ้ายี่ห้อใหม่ที่ดังมากตอนนี้ ก็มี Line6 ครับ เชื่อมั้ยว่ามีปุ่มปรับเพื่อเลียนเสียง กีต้าร์ดังๆได้หมด เช่น
Gibson LP standard/custom/studio
Fender Start./Tele.
Paul Reed Smith
ฯลฯ
If heart is empty, brain doesn't matter.

24-03-2008, 13:44

Forum Jump: