Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
Labour Wrote:อย่าเพิ่งโมโห และน้อยใจ
ค่อย ๆ อธิบาย ให้ลูกค้าเข้าใจ จะดียิ่งครับ...

ของดี ยังไงก็เป็นของดี อยู่วันยังค่ำแหละครับ
ขยายความว่า....
ของดี แม้จะเพิ่มข้อความว่า " ไม่ " ให้อ่านและดูว่าเป็น ของไม่ดี
แต่ความเป็นจริงด้วยคุณสมบัติคุณภาพและคุณค่าแห่งตัวมันเอง ของดียังคงไม่เปลี่ยนสภาพไปจากเดิมด้วยข้อความที่ถูกเติมเข้าไปหรอกครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
17-03-2008, 17:47
Website Find Like Post Reply
~Luzefer~ Offline
Member

Likes Given: 0
อิอิ ทำดีแล้วไม่ได้ดีมีถมไปครับ...ผมว่าผมค่อนข้างเข้าใจน้าๆมากเป็นพิเศษ หุหุ ( เจอบ่อยคร้าบ~ ) สู้ต่อไปครับท่าน หนทางมันยังมีอีกยาวไกล~
ใครว่างๆ เหงาๆ ก็หัดโทรมาชวนคนขี้เหงา
คนนี้ไปนั่งดื่มด้วยก็ได้นะคร้าบ~
17-03-2008, 19:08
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ไม่มีใครถูกใจไปหมดทุกอย่าง และ ไม่มีเจ้าของคนไหนที่ไม่คิดเข้าข้างตัวเอง แต่ในเมื่อกีต้าร์คุณมีปัญหา คุณถึงไปหาช่าง เวลาผมเล่นกีต้าร์ผมจะมองสำรวจกีต้าร์ตัวเองทุกครั้งหลังเลิกเล่นแล้วทำความสะอาดก่อนลงกล่องเก็บ มองดูความผิดปกติ หรือ ปกติ ของกีต้าร์ตัวเองเสมอ อย่างที่อากฤษณ์บอกไว้น่ะครับ ไม่รู้คนที่โพสจะมีตัวตนจริงหรือเปล่าครับน้าเตอร์ อาจจะเป็นประเภท 1 วิญญาณ แต่สิงหลายร่างก็เป็นได้ครับ ขอเป็นกำลังใจครับ คิดเสมอว่าโลกเรามีแต่เรื่องติฉินนินทากันนั้นเป็นเรื่องปกติครับผม
17-03-2008, 19:23
Find Like Post Reply
Ke@nG Offline
Member

อ่านแร้วก็เห็นใจทุกฝ่ายหละครับ ขอเสนออีกหนึ่งความเห็น(เล็กๆ) นะครับ

- สโลแกนที่ว่า "ให้ระวังกีตาร์ของลูกค้าให้เหมือนกีต้าร์ของตัวเอง" ดีครับ นั่นเป็นสามัญสำนึกขั้นพื้นฐานของงานบริการทุกแขนง แต่ขอให้ระลึกไว้เสมอว่าความรักของเราแต่ละคนไม่เท่ากันไม่เท่ากัน (แม้คนๆเดียวกัน ยังอาจจะรักกีต้าร์ของเค้าแต่ละตัวไม่เท่ากัน) และ การตัดใจจากความเสียหายของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน (เรื่องขี้ผง ของคนบางคน อาจเป็นเรื่องใหญ่ของอีกคนหนึ่งก็ได้) ผมอยากให้เพิ่มเติมอีกเพียงนิดเดียวว่า "ให้ระวังกีต้าร์ของลูกค้าเป็นที่สุด" (ระวังมากกว่าของตนเอง) อยางผมเวลาจับกัต้าร์ของคนอื่น ไม่ว่าจะราคาเท่าไร ผมจะระวังมากกว่าของตนเองครับ เพราะเกรงว่าจะไปกระแทกอะไรเข้า

- ในขณะรับกีต้าร์ น่าจะมีใบ Check List (ทำนองเดียวกับ การที่เราเอารถ เข้ารับบริการที่ศูนย์บริการ) ลองนึกภาพง่ายๆนะครับ บน Checklist จะมีภาพเป็น single line drawing ประกอบด้านหน้า ด้านหลัง ด้านซ้าย ด้านขวา เพื่อบันทึกสภาพทั่วไปของกีต้าร์ครับ หากมีตำหนิตรงไหนก็กาลงในใบ Checklist แล้วก็โน๊ตกำกับไว้ เช่น หมอง กระเทาะ ขีด ขูด ขนแมว อะไรประมาณนี้อะครับ มันคงจะตัดปัญหาปลายเหตุได้บ้าง หรือในทางจิตวิทยาอาจจะทำให้ image ของร้านดีขึ้นมากโขครับ (แต่ image ไม่ใช่วัตถุประสงค์หลัก checklist มีไว้เพื่อ ไม่ให้ผู้ปฏิบัติงานละเลย และในอีกมุมหนึ่ง ก็เพื่อความปลอดภัยของผู้ปฏิบัติงานด้วย) ตรงนี้ผมว่าเสียเวลาเพิ่มอีกไม่เกินสองนาทีหรอกครับ มองผ่านแสงสี่ด้าน แล้วใช้มือรูดรอบ blinding ก็น่าจะหมดจดแล้วครับ

- หากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด หันหน้าคุยกันครับ ค่อยๆคุยกันครับ ด้วยเหตุด้วยผล หากข้อหนึ่ง และสองได้รับการปฎิบัติมาแล้วอย่างพิภีพิถัน ผมเชื่อว่า "เพราะความตั้งใจดี" ที่ลูกค้าเห็น หนักก็จะเป็นเบาครับ กีต้าร์ผมแทบจะไม่ค่อยได้เป็นรอยเพราะการกระทำของตัวผมเองเลยครับ แต่มันเป็นรอยทุกตัว ผมก็ได้แต่บอกตัวเองว่ามันกิดไปแล้ว ชีวิตผมก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางแย่ลงเลยครับ Smile (แต่มุมของช่างอย่าคิดแบบนี้นะครับ ผมใช้ปลอบใจตนเอง ในมุมของเจ้าของกีต้าร์) Tongue

ผมเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านในบ้านสีฟ้านี้ เป็นแฟนเว๊ปไซด์อื่นๆเหมือนกัน เหตุการณ์ต่อว่าผู้ขาย ร้านค้า มีทุกทีหละครับ อย่าให้ถึงกับหมดกำลังใจไปเลยนะคับ หากทำดี มากกว่าไม่ดี ด่ากันยังไง ก็ยังอยู่ได้ หากทำไม่ดี เชียร์ยังงัยก็ไม่ยืนยาวหรอกครับ เชื่อผมเต๊อะ!!!!!!! Big Grin

ขอให้มีความสุขทั้งผู้รับบริการ และผู้ให้บริการนะครับ
(This post was last modified: 17-03-2008, 22:06 by Ke@nG.)
17-03-2008, 20:12
love666 Offline
Posting Freak

เป็นวิธีที่ดีมากๆครับ เห็นด้วยกับน้า Ke@ng ครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

17-03-2008, 20:49
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ทุกวันนี้ผมก็ไปแต่ร้านน้าจงกับน้าพัตเตอร์นั่นล่ะครับ "ฝีมือเยี่ยม ใกล้บ้าน ทำไว" ตั้งแต่เอากีตาร์ตัวละสองสามหมื่นไปปรับ action จนกระทั่งมีปัญญาเอา Maton กับ Lowden ไปแก้ไขสารพัด บางปัญหาไม่มีใครทำได้ต้องพึ่งสุดยอดพ่อมดอย่างน้าจง

ตอนนี้ก็ว่าจะเอาไปเปลี่ยน preamp อยู่ครับ

ทุกครั้งที่ไปก็ถ่ายรูปเอามาลง webbord เพื่อชื่นชมเสมอ

งานบริการก็เป็นแบบนี้ละครับ ผมสอนหนังสือในมหาวิทยาลัย เข้าไปดู webboard ของนักศึกษาที่มหาวิทยาลัยทำไว้ให้พูดคุยถึงปัญหาต่างๆ มันยังเขียนด่าว่าอาจารย์คนนั้นคนนี้เลยครับ บางคนรับไม่ได้ถึงขั้นเลิกเป็นอาจารย์ไปเลยก็มี ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามหาวิทยาลัยทำระบบเวรฯนี้ขึ้นมาทำไม แค่ประเมินผลหลังการสอนก็เหลือเฟือแล้ว แต่อย่างว่าครับ มันอยู่ที่จิตสำนึกของนักศึกษาแต่ละคนด้วย ก็เหมือนกับลูกค้าน้าพัตเตอร์นั่นล่ะครับ

ส่วนใหญ่เราทำงานกับมนุษย์ ซึ่งมีมากมายหลายความคิด ห่วยแตกหรือดีเลิศเจอกันทั้งนั้น

แต่ผมเชื่อว่าตัวตนและฝีมือจะเป็นข้อพิสูจน์ ซึ่งน้าก็พิสูจน์มาอย่างดีเยี่ยมแล้วนี่ครับ

เป็นกำลังใจให้เต็มที่ครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-03-2008, 23:41
PUTTER.COM Offline
Junior member
**

ขอบคุณครับกับความคิเห็นทั้งหมด แต่เรื่องของเรื่องที่ได้ตั้งกระทู้ไปคือความไม่สมเหตุสมผมของคนที่บอกว่าเป็นลูกค้าของผมคนหนึ่งที่บอกว่าเอากีตาร์มาซ่อมไปแล้วกว่า 5 ตัวและทุกตัวก็เป็นรอยกลับไปทุกครั้ง แต่ตัวเจ้าของกีต้าร์เองก็ไม่ได้มาด้วยตนเองเพียงแต่ฝากพี่มาให้ซ่อม ถ้าจำไม่ผิด 5 ตัวใช่มั๊ยครับ ไม่ต้องเป็นร้านกีตาร์หรอกครับแค่เปรียบเทียบเป็นรถยนต์ของผมเองถ้าต้องเอาเข้าอู่เพื่อไปซ่อมและที่อู่ทำรถของผมเป็นรอยสักแค่ 2 ครั้งก็พอครับครั้งที่ 3-4 ผมก็คงไม่เข้าไปอีกแล้วล่ะครับ แล้วที่คุณว่ามาตั้งหลายครั้งกับคนคนเดียวกันจะเป็นไปได้เหรอครับ ผมไม่อยากให้มีการโจมตีกันแบบลมๆแร้งๆครับเพราะในกีตาร์ไทยมีเรื่องพวกนี้บ่อยมากกับร้านกีตาร์รุ่นเดอะเกือบทุกร้าน ไม่ใช่ว่าผมไม่เคยพลาดหรอกนะ ก็เคยครับ และก็ต้องกราบของโทษที่ผมอาจจะพลาดพรั้งทำกีตาร์ของลูกค้า(ที่ผมเป็นผู้ปฎิบัติ)จนเกิดรอยไป มีอะไรก็บอกครับจะแก้ไขให้เต็มที่ครับ และสุดท้ายนี้ ผมพึ้งอายุ 20กว่าๆเองไม่ต้องถึงขั้นเรียก"น้า"ก็ได้ครับ/ขอบคุณครับ
***Guitar Workshop Racing Development***
***จูนกีตาร์เบื่อแล้วไปหัดจูนรถดีกว่า***

Attached Files Image(s)

***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
18-03-2008, 03:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในบ้านนี้ผู้ชายทุกคนเป็น "น้า" ครับโดยไม่จำกัดอายุ

จะไปหัดจูนรถนี่อย่าเพิ่งไปแตะ 4AG-20V ฝาดำเลยครับ หาที่มันจูนง่ายฯก่อนดีกว่า
18-03-2008, 10:22
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
PUTTER.COM Wrote:และสุดท้ายนี้ ผมพึ้งอายุ 20กว่าๆเองไม่ต้องถึงขั้นเรียก"น้า"ก็ได้ครับ/ขอบคุณครับ

5555.......
น้า....เป็นคำสรรพนามแทน สมาชิกเวปฯ ฝ่ายชาย
ป้า....เป็นคำสรรพนามแทน สมาชิกเวปฯ ฝ่ายหญิง
เป็นการแสดงถึงความเท่าเทียมกัน น่ะครับ
เป็นศัพท์เฉพาะ ของคนบ้านนี้ เขาน่ะครับTongue
18-03-2008, 10:22
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
SARUN Wrote:
PUTTER.COM Wrote:และสุดท้ายนี้ ผมพึ้งอายุ 20กว่าๆเองไม่ต้องถึงขั้นเรียก"น้า"ก็ได้ครับ/ขอบคุณครับ

5555.......
น้า....เป็นคำสรรพนามแทน สมาชิกเวปฯ ฝ่ายชาย
ป้า....เป็นคำสรรพนามแทน สมาชิกเวปฯ ฝ่ายหญิง
เป็นการแสดงถึงความเท่าเทียมกัน น่ะครับ
เป็นศัพท์เฉพาะ ของคนบ้านนี้ เขาน่ะครับTongue

ผมเกือบเผลอเรียก ลุง ไปหลายคนแล้วครับ.. อิอิ.. 5555 Big Grin
18-03-2008, 10:47

Forum Jump: