Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
Author Message
PUTTER.COM Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
บังเอิญมีข้อมูลในเวปที่เกี่ยวกับช่างซ่อมแถวๆนนท์มา ผมก็ตามอ่านอยู่พอสมควรครับและขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มาแก้ตัว แน่ละผมก็เป็นช่างซ่อมกีตาร์คนนึ่งและรูปแบบของร้านผมจะเป็นร้านเปิดที่คุณลูกค้าทั้งหลายจะได้เห็นขั้นต้อนการทำและวิธีทั้งหมดซึ่งคุณจะได้เห็นกีต้าร์ของคุณนอนอยู่บนโต๊ะและจะอยู่ในสายตาคุณอยู่ตลอดเวลา โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้เคยที่จะอยากทำให้กีตาร์ของลูกค้าเป็นรอย การเซ็ตอัพทั่วไปนั้นจะไม่ได้ใช้ของมีคมอะไรที่จะทำให้กีตาร์เกิดมีรอยได้โดยเฉพาะที่บริเวณฟิงเกอร์บอร์ดและรอยบุบที่ด้านหน้า และสิ่งที่เกิดมาควบคู่กับการที่เป็นช่างซ่อมกีตาร์มาสิบปีของผม(พัตเตอร์) ก็คือเจ้าของกีตาร์ส่วนมากไม่เคยได้สังเกตกีตาร์ตัวเองอย่างลึกซึ้ง จนพอเอามาร้านกีตาร์มาทำอะไรบางอย่างแล้วรับของกลับบ้านไปแล้วกลับไปนั่งพิจารณากีตาร์ตัวเองว่ามีความเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้างก็จะพบร่องรอยลึกลับบางอย่างที่ไม่เคยเห็น แล้วก็จะเกิดการเข้าใจว่าไอ้คนที่จับกีตาร์ตัวนั้นคนล่าสุดมันเป็นคนทำ และอีกกรณีนึงกีตาร์ที่ซ่อมเสร็จแล้วอย่างเรียบร้อยเตรียมเพื่อส่งงานเราก็จะเก็บไว้ที่วางกีตาร์อย่างเรียบร้อยเพื่อรอลูกค้ามารับ แต่จนแล้วจนเล่าลูกค้าก็ยังไม่มารับ บางคนอาจเลยไปอาทิตย์หรือบางคนอาจเลยเป็นเดือน กีตาร์ที่วางอยู่นั้นก็จะถูกดันไปดันมาตรงที่วางกีตาร์จนอาจเกิดรอยได้ บางคนถึงขั้นหาว่าร้านนี้ไม่ยอมเปลี่ยนสายให้ทั้ง ๆ ที่ บอกให้เปลี่ยนสายไว้ในรายการซ๋อม แล้วทำไมเค้าไม่คิดบ้างว่าสายกีตาร์ที่เปลี่ยนไปแล้วเป็นเวลาหนึ่งเดือนวางไว้เฉย ๆ ให้ฝุ่นจับมันจะเก่าขนาดไหน ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ช่างซ่อมกีตาร์คนนี้ทำผิดใช่ไหม และใครที่เป็นลูกค้าผม ที่หิ้วกีตาร์เข้ามาให้ผม set up เมื่อทำเสร็จแล้วทุกครั้งผมจะถามทุกครั้งใช่ไหมว่าพอใจหรือยัง มีอะไรต้องแก้ไขไหม มีอะไรให้บอกกันจะแก้ไขให้จนกว่าคุณจะพอใจ แต่ส่วนมากมันจะไม่เป็นอย่างงั้น คุณก็จะบอกว่า"พอใจแล้ว ดีมาก แต่ลับหลังก็เอาไปว่าในเวบว่า set up ได้แย่มากไม่รู้มันมาเป็นช่างได้ยังไง" ของทุกอย่างในร้านก็มีให้เลือกตั้งมากมาย (สายกีตาร์) ผมว่าร้านผมมีหลายยี่ห้อมากกว่าร้านอื่นด้วยซ้ำ อยากจะตามใจทุกคน อยากให้ทุกคนได้อย่างที่ต้องการ แต่บางคนก็ไม่ยอมรับในสิ่งที่เป็น เช่น คุณซื้อกีตาร์ที่ติดเฟรตมาทั้งที่คุณรู้ว่าติดเฟรต แต่คุณก็ยังซื้อมา แล้วคิดว่าช่างซ่อมกีตาร์คงทำให้หายได้ แต่แล้วพอซ่อมให้คุณแล้วมันแค่ดีขึ้น คุณกลับบอกว่า "ร้านนี้ไม่มีฝีมือ" แต่คุณลืมไปแล้วเหรอว่าก่อนหน้ากีตาร์มันมีปัญหา และเราก็ช่วยทำให้มันดีขึ้น กีตาร์บางตัวมันมีขีดจำกัด รายละเอียดมีเยอะ ก็ไม่มีอะไรมากเลย แค่อยากจะบอกว่าช่างซ๋อมกีตาร์ก็เป็นแค่คนมนุษย์ปกติเท่านั้นไม่ได้เป็นเทวดามาจากไหนที่จะเสกอาการต่าง ๆ ให้หายได้ ผมว่าบางคนคงรู้ดี กีตาร์บางตัวที่มีปัญหา เจ้าของกีตาร์ตัวนั้นอาจจะพากีตาร์ไปหาช่างซ่อมมาแล้วเกือบทุกคนก็ว่าได้ แต่แล้วปัญหาก็ยังคงมีอยู่จริงไหมครับ ไม่ได้พูดเพื่อที่จะประชดใคร แต่แค่อยากออกมาพูดในฐานะช่างซ่อมกีตาร์บ้าง ทุกวันนี้ผมว่าช่างซ่อมกีตาร์เกือบทุกคนกำลังโดนรุมจากลูกค้าที่ไม่เข้าใจและไม่ถามและไม่พยายามเข้าใจในกีตาร์และปัญหาของกีตาร์มากกว่า เหนื่อยนะครับทำกีตาร์ตัวนึง สามร้อยถึงห้าร้อยบาท กับการระวังกีตาร์และความเสี่ยงในการทำพลาด กว่าผมจะซ่อมกีตาร์เป็นต้องใช่เวลาเกือบสิบปีและในสิบปีที่ผ่านมา บางปัญหาก็เจอบ่อยจนชิน จนเป็นสูตรสำเร็จในการซ่อมกีตาร์และในสิบปีทีผ่านมาปัญหาบางปัญหาก็ไม่เคยพบเคยเจอมาก่อนจึงทำให้บางสิ่งบางอย่างต้องเรียนรู้ควบคู่กันไป กับการแก้ปัญหานั้น ผมว่ามันยากกว่าการสร้างในบางจุด สุดท้ายนี้ผมอยากให้พวกคุณเข้าใจความรู้สึกของคนเป็นช่างซ่อมกีตาร์บ้าง ไม่พอใจอะไรก็บอกกันตรง ๆ ถ้าทำแล้วไม่ดีหรือทำให้คุณไม่ได้ดั่งใจก็มาเอาเงินของคุณคืนไป ขอนะครับอย่ามาว่ากันในเวบ เพราะถ้าคุณทำอย่างนั้นผมว่าก็คงจะไม่ต่างอะไรกับเวบกีตาร์ไทย แต่ก็อย่างว่าเวบบอร์ดมีไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมคงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ ก็ดีครับที่จะได้รู้ฝีมือตัวเองในมุมมองของคนอื่นบ้างคนเราพลาดกันได้แต่ผมไม่เคยอยากให้มันเกิดขึ้น ลุงผม(บรรจง)สอนมาตั้งแต่เด็กๆแล้วว่า"ให้ระวังกีตาร์ของลูกค้าให้เหมือนกีต้าร์ของตัวเอง" รักใครชอบใครถูกใจร้านไหนก็เลือกตามใจชอบครับปัจจุบันนี้ร้านซ่อมมีเยอะครับคงต้องมีสักร้านครับที่ให้คุณได้ตามที่คุณต้องการ/สวัสดีครับ
***GUITAR WORKSHOP***
TUNE BY PUTTER
17-03-2008, 00:18
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ขอระบายความในใจบ้างนะครับ
ผมว่าผมเข้าใจน้านะครับ
เข้าใจชนิดที่จะใช้คำว่า"โคตร"เป็นคำวิเศษได้เลย

ผมขอให้กำลังใจและขอให้มุ่งมั่นทำสิ่งที่น้ารักให้มั่นคงยั่งยืนต่อไปครับ
แม้บางครั้งผมจะร่วมประสมโรงไปกับอารมณ์คนรักกีต้าร์ไปบ้าง
แต่จนแล้วจนรอดผมก็ยังไม่รู้ว่าใคร?
แต่ไม่สำคัญว่าจะเป็นใคร
เพราะปัจจุบันผมใช้ช่างโจนคนเดียวเพราะบ้านเขาอยู่ในซอยที่ทะลุติดกัน...ก็เท่านั้น
สำหรับร้านของน้าคงมีสักวันที่จะได้ไปเยี่ยมเยี่ยนครับ
(เคยไปมาครั้งแต่บังเอิญดันไปวันที่ร้านปิดพอดี...เลยไม่ได้พบกัน)
17-03-2008, 00:49
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
มันหลายความเห็นก็อย่างงี้แหล่ะครับน้าฯ

แต่เท่าที่อ่านมา ร้านของน้าฯ กับลุงมีคำชมมากกว่าหลายเท่านัก
ผมเองยังเคยนั่ง Taxi ไป - กลับประมาณ 700.- เพื่อไปให้ลุงจงแก้ไขปัญหากีต้าร์ให้เลยครับ

เพราะคำชมที่ได้ยินมาหนาหูจริง ๆ

เป็นกำลังใจให้คับผ๋ม
17-03-2008, 03:04
[-] The following 1 user Likes Katayoot's post:
putalay (08-11-2019)
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
งานบริการก็อย่างงี้แหละคับ ให้ถูกใจทุกคนคงยากแต่ทำดีที่สุดแล้วก็โอเคนะคับ...ช่างเก่งๆบ้านเรายิ่งมีน้อยอยู่ เด๋วเกิดหนีไปเป็นนายแบบซะ นายแบบแห่งแก็งล่มกระทู้อาจจะตกงานได้นะคับ Big Grin
17-03-2008, 03:42
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถือว่าเป็นกระจกส่องเงาก็แล้วกันนะครับ
แต่ที่แน่ๆ ผมว่าสมาชิกที่มาเล่นในเวปนี้ และวิจารณ์ในเวปนี้ค่อนข้างสร้างสรรค์และเป็น
ประโยชน์มากกว่าเวป กตท แน่นอนครับ ผมยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านไหนมาเขียนด่าเป็นจริงเป็นจัง
กับร้านขาย หรือร้านซ่อมกีต้าร์สักคน มีแต่พูดคุยปากต่อปากเฉยๆ แต่อย่างไรก็ตามผมคิดว่าบางท่านอาจโดน หรือมีประสพการณ์โดยตรงจากกีต้าร์สุดที่รัก (เฉพาะสมาชิกในบ้านนี้ ส่วนลูกค้าท่านอื่นไม่รู้)
ดังนั้นผมคิดว่าอย่าถือว่าเป็นการมายัดเยียดความผิดให้ร้านใดร้านหนึ่งเลยครับ
รับทราบ และปรับปรุง นั้นคือคติของงานบริการ เพราะถึงแม้ว่าร้านใดจะถูกใส่ความอย่างไร หรือมากเท่าใด
แต่ถ้าหากของดีจริง บริการดีจริง ลูกค้าไม่หนี แน่นอนครับ ผมเชื่อเช่นนั้น
17-03-2008, 09:12
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ระบายซะยาวเลยน้าพัตเตอร์ ผมว่าดีนะครับมีข้อมูลทั้ง 2 ฝ่าย ค่อย ๆ คุยกันนะครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
17-03-2008, 09:15
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เป็นกำลังใจให้น้าพัตเตอร์และช่างจงครับ
งานซ่อมกีตาร์เป็นทั้งงานฝีมือและงานศิลปะ
จะให้ถูกใจลูกค้าทุกรายคงเป็นไปได้ยาก
และโอกาสที่จะทำงานให้ลูกค้าเกิดความผิดพลาดไปบ้างคงเป็นกับทุกช่างซ่อมนะครับ
ยอมรับคำติชมที่จริงใจเถอะครับ.....
แต่สำหรับผม....ร้านช่างจงนี้ผมยังจะใช้บริการอยู่ในโอกาสต่อไปครับ
เชื่อผม...เอาฝีมือและประสบการณ์ที่ดีของท่าน...แก้ไขปัญหานี้เถอะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
17-03-2008, 09:21
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Maow Wrote:แต่ก็อย่างว่าเวบบอร์ดมีไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผมคงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ ก็ดีครับที่จะได้รู้ฝีมือตัวเองในมุมมองของคนอื่นบ้างคนเราพลาดกันได้แต่ผมไม่เคยอยา กให้มันเกิดขึ้น
อื ม ม ม นี่แหละครับ สัจธรรม..ของธรรมชาติสังคมมนุษย์....บนโลกใบนี้
Maow Wrote:แต่ที่แน่ๆ ผมว่าสมาชิกที่มาเล่นในเวปนี้ และวิจารณ์ในเวปนี้ค่อนข้างสร้างสรรค์และเป็น
ประโยชน์มากกว่า
เห็นด้วยครับ..(ถ้าเป็นสมาชิกตัวจริงเสียงจริงของบ้านนี้ที่มาวิพากษ์ กัน)

ให้กำลังใจครับ
"ใครไม่เคยถูกตีถูกทุบ เจอเรื่องเลวร้ายในชีวิตมาเลยนั้น จงอย่าได้คิดทำการ ใหญ่"
(((นำมาจาก..คุณสุเมธ ตันติเวชกุล เล่าประสบการณ์ดีดีที่พระบาท สมเด็จ พระเจ้าอยู่หัวได้ทรงรับสั่งให้กำลังใจ )))
(This post was last modified: 17-03-2008, 10:00 by SARUN.)
17-03-2008, 09:51
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอเป็นกำลังใจให้กับช่างพัตเตอร์และช่างจงครับ

งานซ่อมและงานปรับแต่งกีต้าร์โปร่งเป็นงานละเอียดอ่อน หมอที่รักษาคนเขายังแบ่งเป็น
ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง ช่างกีต้าร์คงไม่มีใครเก่งไปหมดทุกเรื่องหรอกแต่ก็ไม่มีใครรู้ว่าช่าง
ท่านไหนเก่งทางด้านใหน ผมเองก็ต้องเรียนรู้จากประสพการณ์เหมือนกันและจนถึงทุกวันนี้
ก็ยังพลาดอยู่บ่อยฯในการเลือกช่าง

เมื่อปีที่แล้วผมเอากีต้าร์ไปให้ช่างท่านหนึ่งติดตั้ง Fishman แบบเจาะข้างให้ ผลปรากฏว่ามันไม่ดังครับ
ช่างท่านนั้นบอกว่าปรีมันเสีย ผมเลยต้องขายกีต้าร์ตัวนี้ไปให้ลูกน้องในราคาเหมือนให้ฟรีเพราะเจ็บใจ
เมื่อสองอาทิตย์ก่อนลูกน้องผมก็วานคนรถผมเอากีต้าร์ตัวนี้ไปให้ช่างจงเช็คให้ ผลปรากฏว่าช่างคนแรกต่อสายผิดครับ
งานนี้ผมขาดทุนไปสองหมื่นบาทเพราะความไม่ชำนาญของช่างคนแรก

การที่มีคนมาตั้งกระทู้โจมตีช่างคนใดคนหนึ่งนั้นควรมองด้วยว่าบางครั้งเขาอาจมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่ ถ้านานฯทียังพอทน
แต่หมู่นี้มีบ่อยมาก การที่ช่างพัตเตอร์ออกมาชี้แจงเป็นเรื่องที่ควรทำครับเพราะเราเป็นเป้านิ่งแต่คนตั้งกระทู้นั้นมีตัวตนหรือเปล่า
เรายังไม่รู้เลย
17-03-2008, 10:15
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
เป็นกำลังใจให้พี่จง ที่เคารพ.. และพัตเตอร์สุดหล่อครับ.. Big Grin
17-03-2008, 10:26

Forum Jump: