Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม่รู้จะลงที่ห้องไหนดีครับ
Author Message
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ไม่รู้จะลงที่ห้องไหนดีครับ
น้าๆว่าถ้าเราซื้อแอมได้แค่ตัวเดียวเราน่าจะซื้อacousticหรือไฟฟ้าดีครับถ้าเราเล่นทั้ง2อย่างแต่มีปัญญาซื้อได้แค่ตัวเดียวอะครับ
I haven't got a clue.
10-04-2008, 14:25
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ไม่รู้จะลงที่ห้องไหนดีครับ
ลงห้องนี้ได้จ้า...
สำหรับคำถามตอบยากนะครับ คงต้องตอบตัวเองว่าเล่นอย่างไหนมากกว่ากัน...ส่วนตัวผมว่าแอมป์ไฟฟ้ามาเสียบอคุสติกเสียงไม่ได้เลย แต่แอมป์อคุสติกเอาไฟฟ้ามาเสียบยังพอถูไถถ้าไม่เล่นแบบโหดๆมาก และยังเสียบไมค์ได้อีกด้วยคับ
มีอีกตัวเลือกที่น่าสนใจคับคือ roland street cube ลอง search ใน youtube ก็ได้ครับจะเห็นว่าสามารถใช้ได้ทั้งไฟฟ้าและอคุสติค แต่ถ้างบถึงก็ลองพวก JC ไปเลยก็ดีคับ Cool
[Image: cube_street_angle_gal-d855c25c41b2cdcf59...233d76.jpg]
10-04-2008, 14:33
Website Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: ไม่รู้จะลงที่ห้องไหนดีครับ
....เห็นใจครับ เอาแบบผมซิ..... เข้ามันทุกห้อง......ยกเว้นห้อง นู๋แจ๋ว(ทั้งที่เป็นห้องที่น่าเข้าที่สุด....อิ....อิ..........เรื่องแอมป์.....ความเห็นของผมคนเดียวนะ.....คือแอมป์อคูสติก หนะถ้ามีตังค์แยะแล้วจำเป็น ก็ซื้อเลยครับ.......แต่ต้องซื้อให้ดีมียี่ห้อมีสกุลไปเลยครับ.... ครึ่งๆกลางๆไม่ควรซื้อ.....เพราะเสียงกีต้าร์โปร่งมันต้องให้ได้เสียงธรรมชาติที่สุด....แอมป์ถูกๆมันทำไม่ได้........แล้วฝีมือต้องสมราคาแอมป์ด้วยนะครับไม่งั้นเล่นไม่คุ้มราคาแอมป์......อะ...อะ....อะ.........ถ้าแอมป์ไฟฟ้า ยี่ห้อดีๆมีสกุลที่ใช้กันทั่วไป(เน้นที่ใช้กันทั่วไป)ราคาถูกกว่าแอมป์อคูสติกครึ่งหนึ่งเลย.....แต่ถ้าไม่เน้นแหล่งกำเนิดถูกหนักเข้าไปใหญ่.......ถ้าจะเล่นแอมป์ไฟฟ้าผมอยากแนะนำให้เล่นแอมป์หลอดก่อนครับ.....ขนาดใช้ในบ้าน(ออกงานสนามหญ้าหน้าบ้านได้ด้วย) เอา 15 วัตตพอครับ......ถ้าจะเปลี่ยนแอมป์ทีนี้จะเปรียบเทียบเสียงแอมป์ได้เองเลย.......ลองไปถามและดูรายละเอียดในห้องคนไฟฟ้าชอบเสียบปลั๊กดูดิครับ.....น่าจะมีคำตอบบ้าง........หัวหน้าห้องใจดีด้วย......กำลังจะแจก ชีดี ร๊อก 70-80 ครับ.............อิอิ.....

Attached Files Image(s)

10-04-2008, 14:52
LittleNomad Offline
un-assignment

ผมมีทางเลือกให้เลือกอีกทางหนึ่งครับ...

หากใจมาทางไฟฟ้ามากกว่าเล็กน้อย ก็เล่นไฟฟ้า แล้วหา Effect ที่เดี๋ยวนี้มีแปลงเสียงเป็น Acoustic Guitar หลายหลากยี่ห้อ - - วิธีนี้แม้จะเสียงปลอม ๆ แต่ก็ได้ไม้ มาใช้หลายตัว !

หากใจมาทางไม้มากกว่า ก็เล่นไม้ แต่ควรมี pre. แล้วลองเลือกแอมป์ตามคำแนะนำของน้าWeb. - - แล้วถ้านึกครึ้มใจอยากสนุก ก็หา Effect โหด ๆ มาพ่วง ก็ได้ไฟฟ้าปลอม ๆ มาเล่น..

พอตัดสินใจได้... ทีนี้ก็เลือกห้องเอาตามใจชอบครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 10-04-2008, 16:05 by LittleNomad.)
10-04-2008, 16:01
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ลองซื้อมิกซ์ 4 ช่องซักตัวไหมบ้านหม้อ 3-4 พันแล้วก็หาลำโพงที่มีเพาเวอร์ในตัวหรือไม่ก็เล่นมิกซ์เซอร์ที่มีเพาเวอร์ในตัว 6-7 พันแล้วเอาลำโพงอะไรก็ได้มาต่อก็ดีนะครับ ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่างเลย แถมต่ออคูสติกเสียงดีมากๆเลยโดยส่วนตัวผมชอบกว่าตู้อคูสติกดีๆอีกนะ ส่วนไฟฟ้าก็ได้เสียงที่ไม่ขี้เหร่นะหรือจะซ้อตู้ไฟฟ้าถูกๆมาต่อพ่วงก่อนเข้ามิกส์ก็ดีนะ แล้วแต่ชอบนะ ผมเองดีแต่แนะนำแต่ก็ไม่มีอะไรซักอย่างมีกีต้าร์ตัวเดียวเอง อิอิ
Acoustic is my life..........
10-04-2008, 16:53
lungdang Offline
Senior member

แนะนำว่า ซื้อ amp ทั้ง 2 แบบ แต่เอาราคาถูกๆ โดยเฉพาะ amp ไฟฟ้า ราคาถูกมีเยอะ
ลุงแดง รูปหล่อ
10-04-2008, 23:21
merlot Offline
Yokee Playboy

เอา Amp ไฟฟ้า ครับ

Acoustic Guitar ต้องเล่นแบบ Acoustic ซิครับ ต่อไป ต่อไปมีเงินเพิ่ม แล้วค่อยซื้อ Acoustic Amp ถือเป็น Option เพิ่ม
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
11-04-2008, 11:00
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....โผล่มาเห็นด้วยกับ น้า merlot ครับ........

Attached Files Image(s)

11-04-2008, 13:14
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ได้อย่าง เสียอย่างครับ พวกอุปกรณ์ electronics เกี่ยวกับเสียง ของดีราคาถูกๆๆ ไม่มีในโลก

ยกเว้นเพื่อนขายต่อให้ ราคามิตรภาพเจ็บปวด
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-04-2008, 11:29

Forum Jump: