Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยจัดชุด PA ให้ด้วยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยจัดชุด PA ให้ด้วยครับ
ถ้าจะเอามาใช้กับ soundcard นี่ลำโพงคอมดีกว่าลำโพงบ้านแน่นอนครับไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนเพราะลำโพงบ้านมันไม่มีแอมป์ในตัว ต่อเข้าไปก็ไม่มีเสียงครับ

ผมเห็นคนสมัยนี้ส่วนใหญ่มัก download MP3 มาฟังกับพวก Ipad Iphone Ipod ถ้าจะฟังแบบนี้ก็ไม่ต้องไปซื้อเครื่องเสียงบ้านแพงๆมาฟังก็ใด้ครับเพราะ file พวกนี้มันโดนบีบมาจนไม่มีมิติและ dynamic range เหลือแล้ว แม้แต่เครื่องเสียงบ้านราคาแพงสมัยนี้ก็ยังต้องมีช่องให้เสียบพวก Ip... เลยไม่งั้นขายไม่ออก

คนทำเครื่องเสียงขายสมัยนี้เขาฉลาดขึ้นเยอะครับ สมัยก่อนนี่พวกแอมป์ทั้งหลายใช้กันเป็นสิบปีก็ไม่ยอมพังแต่สมัยนี้พอหมดประกันมันก็พังทันที อย่างลำโพงคอมพ์นี่ผมเคยซื้อมาใช้สามสี่ชุดแล้วตอนนี้มีเหลือที่ยังไม่พังอยู่ชุดเดียวเอง

เรื่อง "สำนวน" ที่ใช้บรรยายคุณภาพเสียงนี่ก็เป็นเรื่องความสามารถพิเศษของคนไทยที่ไม่มีชาติไหนลอกเลียนแบบใด้ครับ ผมคิดว่ามันน่าจะเริ่มต้นมาจากนักเขียนท่านหนึ่งที่สมัยก่อนทำมาหากินอยู่กับหนังสือ "แหล่งรถ" เมื่อยี่สิบปีก่อน

ลำโพงคอมพ์นั้นเขาออกแบบให้เป็น near field monitor ที่อยู่ห่างหูคุณแค่เมตรสองเมตรครับส่วนลำโพงบ้านนั้นเขาออกแบบให้คนฟังนั่งห่างๆถ้าขืนเอามาตั้งไกล้มากๆเสียงมันจะบาดหูนะครับ

23-01-2012, 15:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยจัดชุด PA ให้ด้วยครับ - by pood - 23-01-2012, 15:16

Forum Jump: