Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พวกร้านต่างประเทศ
Author Message
tanachote Offline
Member

Likes Given: 0
พวกร้านต่างประเทศ
อยากทราบว่าถ้าสั้งจากพวก sweetwater musiciansfriend ต้องเสียเพิ่มจากหน้าเว็ปอย่างไรครับแล้วมีรับประกันมั้ย ถ้าซื้อที่อเมริกาจะถูกกว่าหน้าเว็ปมั้ย แล้วเวลาขนส่งกีต้านี่กระเทือนมั้ยครับ
09-11-2011, 20:53
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: พวกร้านต่างประเทศ
ขอยาดตอบคำถามสุดท้ายก่อนครับ...

กระเทือนแน่นอนครับ Smile
10-11-2011, 11:05
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ ถ้าผมตอผิดช่วยแก้ด้วยครับ

ซื้อของจากเวปอาจจะมี Tax 0-10% แล้วแต่รัฐครับ ส่วนการซื้อของข้าวรัฐไม่ต้องเสียTaxครับ
ตัวอย่างถ้าผมอยู่Chicagoซื้อของจากguitarcenter.comเสีย10%จากราคาที่เห็นครับ เพราะเค้าถือว่าที่Chicagoมีหน้าร้านGuitar Center แต่ถ้าผมซื้อของชิ้นเดีนวกันจาก musicianfriends.com ซึ่งเป็นเจ้่ของเดียวกันกับguitar center กับไม่ต้องเสียภาษีครับเพราะซื้อของข้ามรัฐ อันนี้ไม่ต้องไปหาของมูลเพิ่มครับ ก่อนจ่ายเงินมันจะบอกเอง

ประกันก็แล้วแต่ยี่ห้อสินค้าตามปกติครับ ส่วนเวปก็จะพยายามขายกระกันของเวปเองเพิ่มอีก ซื้อหรือไม่ซื้อแล้วแต่เราครับ ไม่ซื้อก็ได้ครับ

ซื้อจากร้านถูกกว่าไม๊ จริงๆguitar centerก็ต่อราคาได้นะครับ เค้าจะมีส่วนลดนักเรียน ส่วนลดโน้นนี่ 5-15%แต่ถ้าซื้อจากหน้าร้านก็ต้องจ่่ายภาษีแล้วแต่รัฐประมาณ 10% อยู่ดี

การส่งก็กระเทือนแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับกล่องกีต้าร์แล้วหละ

แต่การซื้อกีต้าร์ถ้ามีโอกาสควรลองก่อนครับ อย่าเสี่ยงดวงแบบผมเลย

สรุป 1. ถ้าอยู่เมกาไปซื้อที่ร้านเถอะครับได้ต่อได้ลอง ลองหาร้านlocalเล็กๆดู ราคาอาจถูกกว่าร้านใหญ่ก็ได้เพราะไม่โดนควบคุมราคาใกล้ชิด แต่อาจมีให้เลือกน้อยหน่อย
2. กีต้าร์หลายยี่ห้อไม่ส่งออกนอกประเทศนะครับ เช่น Gibson Martin Taylor เพราะเค้ามีสัญญากับตัวแทนในไทย
3. ถ้าซื้อแล้วฝากใครกลับมา ก็ซื้อผ่่านเวปดีกว่าครับ จัดการเองสบายใจ
10-11-2011, 12:20
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ราคาหน้าเว้บนั้นส่วนใหญ่จะเป็น M.A.P.ครับ ถ้าต้องการราคาขายจริงซึ่งถูกกว่าก็ต้องโทรฯไปสอบถามเอง ราคา M.A.P. นั้นเป็นราคาที่กำหนดโดยผู้ผลิตครับ ถ้าร้านไหนลงขายราคาต่ำกว่าราคานี้ก็จะโดนตัดออกจากการเป็นตัวแทนจำหน่ายทันทีและก็เคยมีร้านใหญ่ๆหลายเจ้าโดนมาแล้วครับ

การส่งกีต้าร์นั้นก็ไม่ใด้กระเทือนมากมายครับ ถ้าหิ้วมาเองก็ต้องโหลดที่ช่อง over-sized luggage นะครับจะใด้ไม่ต้องผ่านระบบสายพานลำเลียงหรือถ้าเป็นกีต้าร์แพงมากก็ซื้อตั๋วให้มันอีกหนึ่งที่นั่งเลยครับ ราคานาจะเท่ากับตั๋วเด็ก

10-11-2011, 14:14
kongpatom Offline
Member

สืบเนื่องจากโลกมันแคบลงเพราะการสื่อสาร ขนส่ง ผู้ซื้อมีออฟชั่น ทางเลือกในการหาของที่ต้องการ ในราคาที่พอใจได้มากขึ้น สินค้าตัวไหนที่ค่าตัวไม่แพงหรือตัวแทนจำหน่ายตั้งราคาไว้เหมาะสมอันนี้ก็อุดหนุนกันเองก็ดี แต่ถ้าตัวแทนจำหน่ายนำเข้าเจ้าเดียวตั้งราคามหาโหดหรือบังเอิญเครื่องที่อยากได้มันค่าตัวแพงเป็นทุนอยู่แล้ว กรณีนี้การสั่งซื้อเองก็น่าสนขึ้นมาทันที เพราะส่วนต่างจะชัดเจน ผมมีประสบการณ์ซื้อเครื่องดนตรีผ่านเวปหลายหนครับ ตอนอยู่ตปท. การซื้อแต่ละครั้งมันทำให้เราเรียนรู้มากขึ้น (แต่ก่อนก็ไม่คิดว่ามันจะต่างเลยจ่ายแพง555) การสั่งซื้อของข้ามรัฐหรือภายในรัฐ ก็อย่างที่คุณวันละเป๊กเขียนไว้ครับ ส่วนราคาของที่โชว์อยู่บนเวปมันอาจไม่ใช่ราคาที่ถูกที่สุด (แม้ว่าคำนวณเป็นเงินไทยแล้วมันจะถูกแสนถูกกว่าซื้อในบ้านเราอยู่แล้ว) ลองอีเมลล์หรือโทรถามเลยครับคุณจะพบว่าบางครั้งมันถูกลงมาอีกพอสมควร ของพวกนี้บริษัทผู้ผลิตเค้าจะไม่ให้ผู้ขายกำหนดราคาเอาตามใจชอบ เค้าจะตั้งราคาขั้นต่ำที่จะประกาศลงขายคือห้ามติดราคาต่ำกว่านั้น บางเวปเรากำหนดสกุลเงินและประเทศปลายทางไป มันจะคำนวณค่าตัวให้เราเสร็จเป็นเงินบาทเลย

ถ้าซื้อแล้วหิ้วกลับมาเอง หรือฝากเพื่อนสนิทแล้วมีสินน้ำใจตอบแทนตามสมควร ผมว่าโอเคมากๆ แต่ถ้าไม่รักกันจริงผมว่ามันก็เป็นการรบกวนเพราะของชิ้นโต ถ้าเครื่องที่คุณเจ้าของกระทู้อยากได้ไม่แพงมากจนส่วนต่างมันจูงใจ ผมอยากให้ลองเล่นก่อนซื้อจากร้านในบ้านเราเลยนะครับ แพงกว่าหน่อยแต่จะได้ไม่มีปัญหาว่าแกะออกมาแล้วไม่ถูกใจ เพราะกีตาร์มันต่างตัว ยี่ห้อเดียวกันก็ต่างกันครับ ไม่เหมือนซื้อสายกีตาร์ สายแจ๊ค หรือแอมป์ ที่มันใช้เครื่องจักรผลิตและวัตถุดิบที่คงที่ตามมาตรฐาน

ผมตอบได้ไม่ครบทั้งหมด แต่คอนเฟิร์มได้ว่าสามารถซื้อได้ราคาถูกกว่าหน้าเวปอีกพอสมควร ส่วนใบรับประกัน กับจิปาถะที่จะเสียเพิ่ม ต้องรอผู้ที่เคยสั่งข้ามทวีปจากเมืองไทยมาช่วยแนะนำครับ
10-11-2011, 14:29
Member

พอดีปีหน้าผมจะมีไปเรียนแลกเปลี่ยนเทอมนึงน่ะครับ เลยสนใจอยู่ยิ่งราคาถูกจากหน้าเว็ปด้วยแล้ว แล้วอย่างพวกที่เป็นไม้brazillian rwที่เค้าห้ามส่งออกที่เมกาพวกยี่ห้อดังๆเค้ายังผลิตอยู่มั้ยครับ แล้วถ้าหิ้วกลับมาจะเป็นอะไรมั้ยครับ
10-11-2011, 15:20
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ผมหิ้วBrazilian เข้ามา2ครั้ง และส่งBrazilian เข้ามากับของใช้ส่วนตัว1ครั้ง ยังไม่โดนอะไรครับ

แต่จริงๆไม่มีใบอนุญาตมันผิดกฎหมายนะครับ

ไม่ค่อยมีผลิตแล้ว มีก็แพงมากครับ

ร้านGuitarCenter ต่อได้เยอะมาก ซื้อของออนไลน์หรือโทรสั่งข้ามรัฐไม่เสียภาษีครับ ถ้าร้านที่เราไปซื้อ มีสาขาในรัฐที่เราอยู่จะเสียครับ แบบที่ท่านๆข้างบนว่าไว้
หรือถ้าไป Delaware เป็นรัฐเดียวในอเมริกาที่ไม่มีsale tax
12-11-2011, 23:16
Chad90 Offline
Member

Likes Given: 1
ผมเคยซื้อกีตาร์ที่ LA และหิ้วกลับมาเหมือนกัน (แต่ไม่ใช่ Brazillian นะครับ) sales tax สูงมาก
อย่างที่น้าๆ กล่าวไว้ข้างบน ถ้าซื้อของออนไลน์หรือโทรสั่งข้ามรัฐไม่ต้องเสียภาษี ยกเว้นว่าร้านที่เราสั่งซื้อ มีสาขาในรัฐที่เราให้เขาส่งของ เขาจะคิดภาษีเราด้วย
ขอเพิ่มเติม จากน้า Noname นะครับ นอกจาก Delaware แล้วยังมีอีก 4 รัฐ ที่ไม่มี sales tax ครับ คือ Alaska, Montana, New Hampshire and Oregon
ดูจาก web site ของ Guitar Center เห็นเขามีร้านอยู่ที่ Delaware, New Hampshire and Oregon เหมือนกัน
13-11-2011, 08:26
Member

ขอบคุณครับ ผมลองถามwildwoodดูแล้วก็ไม่ต่างกับmusic conceptมากแต่พวกprsนี่ถูกกว่าlucky musicเยอะเลยครับ
13-11-2011, 14:25

Forum Jump: