Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากเริ่มเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: อยากเริ่มเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า
การเรียนทฤษฎี เป็นเรื่องจำเป็นครับ กีตาร์โปร่ง กีตาร์ไฟฟ้า ก็ต้องเรียนทั้งนั้น จะเรียนไปพร้อมกับเริ่มเล่น หรือ เล่นให้เป็นก่อน ค่อยไปเรียน ก็ได้
และ ทั้งกีตาร์ไฟฟ้า และ กีตาร์โปร่ง ก็มี แทปให้อ่าน
มันถกกันมานานแล้วครับ ว่า อ่าน แทป ดีหรือไม่ สำหรับผม สมัยก่อน มันไม่มี แทป ครับ มีแต่เทป กรอไป กรอมา จนเทปยืด สิงที่เราได้มาโดยม่รู้ตัวคือ Ear Trainig เมื่อก่อนเพลงที่ว่ายากๆ อย่าง Rock Bottom,Highway Star มันฟังออก แกะได้
แต่พอเข้าสู่ยุคของ Van Halen เรื่อยมาจนถึง Yingwie ,Stieve Vai มันฟังไม่ออกครับ ไม่รู้ว่ามันเล่นอะไร เล่นยังไง แทป เกิดขึ้นมาตอนั้นครับ เหมือนเฉลยเกมส์ มันทำให้เราเล่น Far Beyond The Sun ได้ เริ่มมี VDO ประกอบ Tab ด้วย ก็หามาดูมาเล่นกัน

พอมาถึงสมัยนี้ เดี๋ยวนี้ยิ่งง่ายใหญ่ ใน UTube มีคนมาเฉลยให้ดูเลย
แต่ ผมไม่อยากให้ใช้มันมากเกินไป เพราะ เราจะไม่ได้ฝึกหู ลองแกะดูก่อนครับ แกะไม่ได้ ค่อยดูเฉลย ทางนิ้วของเรา ก็เป็นของเราครับ ในแทป มันเป็นทางนิ้วของคนอื่น หลายๆครั้งที่ผมพบว่า เล่นไม่ถนัด และ ถ้าอ่านเฉลยทั้งหมด มันแกะแล้วไม่ภูมิใจ ไม่สนุก

จะเห็นว่า ไม่ว่ากีตาร์โปร่ง หรือ ไฟฟ้า สิ่งที่ต้องทำควบคู่ไปกับการเรียนทฤษฎีคือ แกะเพลงครับ เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด ของนักดนตรี

ส่วนที่ถามมาเรื่อง อยากเล่นไฟฟ้านั้นในมุมมองของผม กีตาร์ไฟฟ้า ไม่ได้แตกต่างอะไร หรือ แต่กต่างกันน้อยมาก กับกีตาร์โปร่ง ในแง่ของวิธีการเล่น
แต่ในแง่ของอุปกรณ์ มันแตกต่างกัน เพราะ มันต้องมีแอมป์ มี Effect เพื่อทำให้เกิดเสียง ที่แตกต่าง

สมัยก่อน ไม่มีกีตาร์ไฟฟ้าเล่น ก็เอากีตาร์โปร่งนี่แหละครับ แกะ มันไม่เห็นต่างกันเลย
12-11-2011, 13:27
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากเริ่มเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า - by Teera - 12-11-2011, 13:27

Forum Jump: