Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
(26-10-2011, 15:30)tanachote Wrote: ขอบคุณครับน้าๆ เนี่ยเสียงผม น้าๆช่วยติหน่อยครับว่ายังขาดเรื่องไรอยู่
http://www.youtube.com/watch?v=7uENGG3U_eE

ขาดชีวิตชีวา...
จะเรียกว่า ขาดก็ดูจะไม่ใช่ เพราะมี แต่ยังน้อยไป

คุณภาพเสียง ยังไม่ต้องใส่ใจมาก เดี๋ยวมันจะพัฒนาไปพร้อมกับวัย และการร้องบ่อยๆ แต่อย่าไปร้องตะเบงจนคอแทบแตกบ่อยๆ เดี๋ยวเส้นเสียงจะอักเสบ

ร้องเพลง จะมี 2 แนวทางหลักๆในการถ่ายทอดให้มีชีวิตชีวา คือ
1.ทำตัวเป็นเครื่องดนตรี - อันนี้จะพบใน Jazz เยอะมาก การออกเสียงของนักร้องจะลักษณะเสียงและโน๊ตที่ออกไปให้สอดคล้องเป็นท่วงทำนอง เรียกว่าไม่ต้องห่วงหล่อ ห่วงสวยกันเลยล่ะ
2.ทำตัวเป็นนักเล่าเรื่อง - อันนี้จะพบใน เพลง Soule R&B Blues เยอะมาก มันคือการถ่ายทอดเนื้อหาของเนื้อเพลงให้ได้อารมณ์ตามนักแต่งเพลง หรือการตีความของนักร้อง ไปสู่ผู้ฟังให้ได้ความสะเทือนอารมณ์(ไม่ใช่เศร้าโศรกอย่างเดียวนะ) ให้มากที่สุด หรือพูดง่ายๆคือ การเล่าเรื่องด้วยการร้องแล้วคนฟังมองเห็นเป็นภาพในหัว...

วิธีการคิดเพื่อที่จะร้องแบบข้อ 2 น่าจะเหมาะที่เอามาอ้างอิงใน youtube ที่แนบเอามาให้ฟัง
ผมมี ตย. วิธีร้องแบบ ที่ 2 ...แล้ว น้าtanachoteลองดูซิว่า สะเทือนอารมณ์ไม๊!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
27-10-2011, 10:11
Find Like Post Reply
tanachote Offline
Member

Likes Given: 0
RE: น้าๆที่ร้องเพลงเพราะขอคำแนะนำหน่อยครับ
โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วขอบคุณครับน้าsarun ผมติดอีกเรื่องคือหลบเสียงนี่แหละครับหลบแล้วเสียงตลกมากเฉพาะบางสระเช่น แอ อี
27-10-2011, 16:45
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(27-10-2011, 16:45)tanachote Wrote: โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วขอบคุณครับน้าsarun ผมติดอีกเรื่องคือหลบเสียงนี่แหละครับหลบแล้วเสียงตลกมากเฉพาะบางสระเช่น แอ อี

ก็อย่าไปหลบ!!
แต่ต้องปรับ ลด คีย์ เพื่อให้เหมาะกับระดับที่เราจะสามารถร้องเสียงเต็มๆได้
แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อย จนใกล้เคียง หรือเท่ากันกับคีย์ของต้นฉบับ ต่อไป!

อันที่จริง การร้องเสียงหลบ ถือเป็นเทคนิคการร้องอย่างนึงที่ต้องผ่านการแนะนำและฝึกฝน เพราะมันจะทำให้ได้ลักษณะเสียงที่หลายหลายมากขึ้น เราจึงจะเจอเทคนิคนี้ในเพลงที่ถูกจงใจร้องมาจากในห้องอัด ซึ่งนักร้องที่มีคุณภาพที่ดี คนฟังแทบจะแยกไม่ออกว่าท่อนไหนเสียงจริง เสียงหลอก
คนจะร้องเสียงหลบได้ดี ต้องร้องเสียงจริงให้ดีมากๆเสียก่อน โดนเฉพาะการร้องให้ตรงโน๊ตเป๊ะๆ
แต่นักร้องเดี๋ยวนี้ เอามาใช้ในการ แก้ไขเฉพาะหน้าในการร้อง เพื่อให้ได้คีย์ตามต้นฉบับ ซึ่งไม่สามารถไต่ไปได้ในบางประโยค ก็ถือว่าไม่ผิดแต่ปะรการใด เพียงแต่ก็เป็นกรรมของคนที่เสียเงินมาฟัง ก็แค่นั้น!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 27-10-2011, 17:10 by SARUN.)
27-10-2011, 17:01
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(27-10-2011, 17:01)SARUN Wrote:
(27-10-2011, 16:45)tanachote Wrote: โอ้ ความรู้ใหม่อีกแล้วขอบคุณครับน้าsarun ผมติดอีกเรื่องคือหลบเสียงนี่แหละครับหลบแล้วเสียงตลกมากเฉพาะบางสระเช่น แอ อี

ก็อย่าไปหลบ!!
แต่ต้องปรับ ลด คีย์ เพื่อให้เหมาะกับระดับที่เราจะสามารถร้องเสียงเต็มๆได้
แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อย จนใกล้เคียง หรือเท่ากันกับคีย์ของต้นฉบับ ต่อไป!

อันที่จริง การร้องเสียงหลบ ถือเป็นเทคนิคการร้องอย่างนึงที่ต้องผ่านการแนะนำและฝึกฝน เพราะมันจะทำให้ได้ลักษณะเสียงที่หลายหลายมากขึ้น เราจึงจะเจอเทคนิคนี้ในเพลงที่ถูกจงใจร้องมาจากในห้องอัด ซึ่งนักร้องที่มีคุณภาพที่ดี คนฟังแทบจะแยกไม่ออกว่าท่อนไหนเสียงจริง เสียงหลอก
คนจะร้องเสียงหลบได้ดี ต้องร้องเสียงจริงให้ดีมากๆเสียก่อน โดนเฉพาะการร้องให้ตรงโน๊ตเป๊ะๆ
แต่นักร้องเดี๋ยวนี้ เอามาใช้ในการ แก้ไขเฉพาะหน้าในการร้อง เพื่อให้ได้คีย์ตามต้นฉบับ ซึ่งไม่สามารถไต่ไปได้ในบางประโยค ก็ถือว่าไม่ผิดแต่ปะรการใด เพียงแต่ก็เป็นกรรมของคนที่เสียเงินมาฟัง ก็แค่นั้น!!

เสธ.ซ่านี่ เป็นนักเล่าเรื่องตัวจริงเสียงจริง
อ่านแล้วน้ำตาแทบทะเล็ดเลย ทั้งๆ ที่ไม่มีดนตรี...โฮ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

27-10-2011, 18:28
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ต.ย.เสียงหลบเยอะมากครับเพลงนี้

28-10-2011, 17:44
Website Find Like Post Reply
tanachote Offline
Member

Likes Given: 0
ขอบคุณความคิดเห็นกับคำแนะนำของน้าๆนะครับ ไว้ฝึกใหม่แล่วผมนะให้น้าๆวิจารอีก
29-10-2011, 12:09

Forum Jump: