Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
(27-10-2011, 16:53)Webmaster Wrote:
(27-10-2011, 07:45)nit gt Wrote: ว่าแต่ว่า เมื่วันก่อนผมเห็นแว๊บ ๆแถวสะพานแขวน สงสัยน่าจะเป็นน้าเวปน่ะ "เพราะใส่หมวก" ไม่รู้แกไปทำไร สงสัยไปแจก ถุง ผู้ประสบภัย

ไปสำรวจพื้นที่ครับน้า nit Tongue
เมื่อวานเพื่อนโทรบอกรัชดาถึงคอ ว่าจะไปสำรวจหน่อย จะไปด้วยกันมั้ยครับ Big Grin

หวังว่าทุกท่านจะปลอดภัยจากน้ำและโจรสลัดนะครับ
ด้วยความปราถนาดีจาก
แจ็ค สแปรโร่

ย้ายไปอยู่ชั้นสูงกันครับพี่
27-10-2011, 17:11
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(27-10-2011, 17:11)lekleklek Wrote: ย้ายไปอยู่ชั้นสูงกันครับพี่

สูงไว้ก่อน น่าจะปลอดภัยเนอะ
27-10-2011, 17:24
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมอยู่ชั้นสูงครับแต่ถ้าน้ำไม่ไหลไฟดับก็คงอดตายเหมือนกัน

ตอนนี้คงไม่ต้องสงสัยว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพฯหรือเปล่าแล้วนะครับแต่เกือบทุกคนคงจะสงสัยว่าจะท่วมที่ไหนมากเท่าไหร่และจะท่วมนานไหม เรื่องนี้กลายเป็นปริศนาลึกลับทั้งๆที่มันไม่น่าจะเป็น

ผังน้าท่วมผังแรกที่เผยแพร่ว่าเป็นกรณีเลวร้ายสุดจาก ดร.เสรีคือผังนี้ครับ

[Image: bma02.jpg]

ผังของ ดร.เสรีที่บอกว่าเป็น worst case ในกรณีคันกันน้ำแตกนั้นตอนนี้เชื่อถือไม่ใด้แล้วครับเพราะดูจากรูปจะเห็นว่าเขตบางเขนนั้นจะท่วมไม่เกิน 10-20 ซม.นั้นแต่ตอนนี้ในบางพื้นที่น้ำท่วมสูงเกือบ 1 เมตรแล้วครับ

ผังใหม่ล่าสุดจากกรมชลประทานนั้นเพิ่งออกมาครับ

[Image: bma03.jpg]

ผังนี้ปรับให้ดอนเมืองท่วมเพิ่มเป็น 70 ซม.แต่ก็ตกม้าตายอีกเช่นกันเพราะบอกว่าแถวบางพลัดนั้นมี elevation สูงถึง 5-10 เมตรและไม่มีทางท่วมแต่ตอนนี้บางพลัดจมน้ำไปแล้วครับ

http://hydrology.rid.go.th/wmsc/dest.pdf

แล้วคุณจะเชื่อใครครับ

แผนที่น้ำท่วมคือ contour map ที่เอามวลน้ำมากระจายเต็มพื้นที่ครับ ใครก็ทำใด้ถ้ารู้ปริมาณน้ำและความสูงต่ำของพื้นดิน เรื่องปริมาณน้ำที่จ่อคอหอยกรุงเทพฯนั้นกรมชลประทานน่าจะรู้ดีที่สุดแต่ถ้าไม่รู้ระดับสูงต่ำของพื้นดินแผนที่มันก็ออกมาเป็นลักษณะ garbage in-garbage out อย่างแผนที่สองอันข้างบนแหละครับ

ผมคิดว่ากรมชลประทานนั้นใช้ข้อมุลของ Google Earth ในการหา elevation ของพื้นดินโดยไม่ใด้รู้ว่า elevation ที่ Google Earth ระบุนั้นเป็นระกดับบวกลบ 10 เมตรซึ่งใช้ไม่ใด้ในพื้นที่ราบอย่างในกรุงเทพฯ ส่วนแผนที่ของ ดร.เสรีนั้นน่าจะใช้ระดับจากกรมแผนที่ทหารซึ่งก็ผิดเหมือนกันในหลายพื้นที่และละเอียดไม่พอด้วย

เวลาผมสร้างโครงการหมู่บ้านนั้นผมจะต้องถมดินให้สูงกว่าระดับน้ำท่วมสูงสุดที่เคยมีในรอบสิบหรือยี่สิบปีแล้วแต่ขนาดของโครงการ การหาระดับนั้นกฎหมายระบุให้เทียบระดับจาก bench mark ของถนนใหญ่จากคอสะพาน คนที่ออกกฎหมายฉบับนี้มาคงไม่มีความรู้เรื่อง soil เท่าไหร่เพราะในบริเวณที่ราบลุ่มภาคกลางนั้นสะพานมันทรุดทุกปีครับแต่ไม่มีใครมาแก้ระดับที่ BM หรอก ผมรู้แต่ผมก็ไม่ใด้ถมดินให้เกินที่กฎหมายกำหนดหรอกครับเพราะถ้าถมสูงมากมันเปลืองเงินครับแถมยังโดนชาวบ้านรอบข้างคัดค้่านด้วย

ลองมาดูข้อมูลจากกรมแผนที่ทหารกันครับว่าในบางพื้นที่กรุงเทพฯนั้นทรุดไปเท่าไหร่จากปี 2521-2551

[Image: bma01.jpg]

เห็นไหมครับว่าในบางพื้นที่นั้นมีการทรุดตัวเกิน 1 เมตรและบ้านคุณตอนนี้อาจอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเลปานกลางแล้ว แถมในปี 2549 เขายังเจออีกว่าหมุดที่ใช้อ้างอิงระดับซึ่งส่วนมากจะอยู่ตรงคอสะพานนั้นมันก็ทรุดตัวเหมือนกันเลยต้องแก้ data ใหม่

สรุปใด้ว่าตอนนี้ไม่มีใครรู้หรอกครับไม่ว่าจะเป็น สปภ หรือ กทม ว่าบ้านคุณจะท่วมมากแค่ไหนและนานแค่ไหนเพราะเขาไม่รู้ว่าบ้านคุณสูงแค่ไหน สิ่งเดียวที่คุณทำใด้คืออย่าประมาท อย่าตกใจและหาข้อมูลด้วยตัวเองจากรายงานสดตามลิงค์ด้านล่างครับ

http://www.gamling.org/

(This post was last modified: 27-10-2011, 23:58 by pood.)
27-10-2011, 23:52
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ต้องเชื่อครับ
เชื่อน้ำเลยครับ ชนะมาตลอดแมัคนไทยยังไม่ถอดใจ
พยายามช่วยกันแก้ไขอย่างไรก็สู้น้ำไม่ได้ซักที
น้ำไม่ได้ดื้อ น้ำไม่ได้เลว อย่าไปว่าเค้า ทางใครทางมัน ทีใครทีมัน คราวนี้เป็นทีของน้ำ
ผมเฝ้ารอว่าเมื่อไหร่จะเป็นทีของมนุษย์บ้าง
เราไม่เก่งเอง หรือจะบอกว่าเก่ง แต่ก็เก่งไม่มากพอ
เอาใจช่วยทุกคนที่ตั้งใจทำหน้าที่เพื่อปกป้องความเสียหายของชาติ
อย่าประมาท และจงเชื่อตัวเองที่เห็นจะจะแล้วว่า ไม่ได้เป็นอย่างที่คาดการณ์เอาไว้
เป็นการประเมินที่ผิดพลาด ดูถูกน้ำเกินไป
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอาจจะไม่ได้อยู่ที่นั่นเสมอไป
แต่อย่างน้อยก็ได้ใจคนไทยด้วยกัน
อีกครั้งครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน โปรดอย่าประมาท
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-10-2011, 00:16
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
ผมว่าควรย้ายเด็กและคนชราออกนอกพื้นที่ก่อนนะครับถึงเวลาน้ำมาจะได้ตัดสินใจง่ายว่าจะอยู่เฝ้าต่อหรือจะหนีเพราะมีหลายคนพยายามเตือนนะครับว่าคุณอยู่บ้านชั้นสองไม่ได้หลอกถ้าคุณไม่มีประปาและไฟฟ้าและถึงเวลานั้นพอทุกคนจะหนีมันจะวุ่นวายมากนะครับ ตอนนี้ผมกล่อมให้แม่น้องหลานและลูกไปอยู่หัวหินแล้วครับเห็นว่าเมื่อเช้ารถยังไม่ค่อยติดเท่าไร แต่เพื่อนๆที่ไปถึงแล้วบอกว่าตอนโน่นคนเยอะกว่าช่วงสงกรานต์เลยครับ แต่ผมว่าก็ยังดีนะครับถ้าจันทร์ อังคารนี้กรุงเทพรอดก็ค่อยตัดสินใจว่าจะเอางัยต่อ ถ้าอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตากันในบ้านเกิดน้ำท่วมออกกันไม่ได้คราวนี้น่าจะยุ่งแน่ๆ
28-10-2011, 10:21
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ระดับสูงต่ำของพื้นดินที่น่าจะไกล้เคียงระดับจริงที่สุดน่าจะเป็นจากการวัดด้วยดาวเทียม SRTM (shutter radar terrain mapping) ซึ่งวัดระดับทุกๆ 90 เมตร สำหรับในกรุงเทพฯนั้นคงมีการผิดพลาดบ้างเพราะติดสิ่งกีดขวางเช่นตึก ถนนยกระดับ สะพานเป็นต้น (ค่าสูงหรือต่ำที่เป็น anamolies พวกนี้เขาไม่นำมาใช้แต่ก็ทำให้ data points หายไปเยอะครับ

http://flash-mini.com/map.php

จากแผนที่นั้นถ้าบ้านของคุณอยู่ในที่ลุ่มต่ำก็ต้องระวังน้ำจากท่อระบายน้าที่ไหลเร็วกว่าน้ำบนพื้นดินหลายเท่าครับ ส่วนแผนที่นี้จะเชื่อใด้แค่ไหนผมก็ไม่รู้เพราะดูจากระดับของแม่น้ำเจ้าพระยาในสองจุดที่ห่างกันไม่กี่ร้อยเมตรระดับดันต่างกันสามเมตรกว่า

[Image: bma05.jpg]
(This post was last modified: 28-10-2011, 12:23 by pood.)
28-10-2011, 12:08
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
สงสัยดาวเทียมมันจะยิงลงมาเจอตะกอน ช่วงโค้งในพอดี ครับ

แต่ผมลองขยายรูปท้องน้ำใหญ่ๆ แล้วลาก คลิกเมาส์เป็นทางตรง ตัดขวาง ลำน้ำ ดูเป็นรูปท้องน้ำเหมือนกันครับ

พอเอาไปลองวัดระดับถนนบนสันเขื่อนลำปาว ปรากฏว่า สันเขื่อน หาย ไป 7 ม. แถมเป็นลูกคลื่นอีก แบบนี้ น้ำล้นสันเขื่อนแล้ว (ระดับสันเขื่อนลำปาว อยู่ที่ 167.70 ม.รทก.)

[Image: roxm1.jpg]

แต่เข้าท่าดีครับ มี กาฬสินธุ์ ด้วย ขอบคุณมากครับ เอาไปทำอะไรเล่นได้อีกแล้ว

ขอเสริม ต่อจาก น้า Pood ด้วยแผนที่ติดตามสถาณการณ์น้ำ สำหรับคนที่น้ำใกล้จะท่วมครับ

http://www.gamling.org/

[Image: lmap2.jpg]
(This post was last modified: 28-10-2011, 13:00 by Naris.)
28-10-2011, 12:47
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
[Image: a9a76dhafc5jj8j6cbfg8.jpg]

'ศปภ.'ยันน้ำไม่ท่วมกทม.แน่นอน

'ศปภ.'ยันน้ำไม่ท่วมกทม.แน่นอน วอนเอกชนช่วยบริจาคเครื่องสูบน้ำ 20-30 เครื่อง ด้านกปน.ยันผลิตน้ำประปาได้ตามปกติ

นายวิม รุ่งวัฒนจินดา โฆษกศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย หรือศปภ. แถลงความคืบหน้าสถานการณ์น้ำ และแสดงความเป็นห่วงประชาชนเกี่ยวกับประตูน้ำจุฬาลงกรณ์และแนวทางแก้ไขของศปภ. พร้อมกล่าวว่า ขณะนี้น้ำในคลองเปรมประชากรเรายังสามารถควบคุมได้ และวันนี้ทาง ศปภ.จะเร่งดำเนินการระบายน้ำตลอดทั้งวัน โดย พลเอกประชา พรมนอก จะเป็นคนสั่งการและขอความร่วมมือจากหน่วยงานต่างๆ ให้ช่วยกันเร่งระบายน้ำด้วย

นายประชา พรหมนอก รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม ในฐานะผู้อำนวยการศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย หรือ ศปภ. กล่าวว่า การดำเนินการระบายน้ำที่ล้นเข้าคลองประปานั้น การประปานครหลวง ได้นำผู้เชี่ยวชาญดำเนินการปิดช่องประตูระบายน้ำไซฟ่อนที่บริเวณคลองรังสิต ซึ่งได้ดำเนินการ 90 เปอร์เซ็นต์แล้ว ส่วนประตูน้ำจุฬาฯยังอยู่ในเกณฑ์ที่ดี โดยจะให้นายธีระ วงศ์สมุทร เป็นผู้ควบคุมต่อไป

สำหรับการแก้ปัญหาในคลองประปานั้น ได้มีการควบคุมประตูไซฟ่อนที่คลองรังสิตได้แล้ว โดยประตูที่ 6 คาดว่าจะดำเนินการให้เสร็จได้วันนี้ หรืออย่างช้าก็พรุ่งนี้ เพราะการปิดประตูน้ำนั้นจะต้องมีผู้เชี่ยวชาญและเครื่องมือพิเศษ ทั้งนี้ เพื่อให้สอดรับกับการแก้ไขปัญหาของกปน. จึงขอความร่วมมือไปยังกทม. ให้เร่งระบายน้ำที่เอ่อล้นที่หลักสี่ ดอนเมือง รวมทั้งขอความร่วมมือไปยังผู้ว่าฯจังหวัดนนทบุรี ให้เร่งระบายน้ำออกให้เร็วที่สุดเช่นกัน

อย่างไรก็ตาม เพื่อให้การแก้สถานการณ์เฉพาะหน้าเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ทางศปภ. และกทม. จึงได้ให้มีการจัดตั้งศูนย์ ศปภ.ส่วนหน้าที่กทม. โดยมีนายพระนาย สุวรรณรัฐ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นผู้ควบคุมดูแล นอกจากนี้ ทางศปภ. อยากขอความร่วมมือไปยังเอกชน ที่มีเครื่องสูบน้ำขนาดใหญ่ให้ช่วยบริจาคเครื่องสูบน้ำเพื่อที่ศปภ. จะนำมาติดตั้งและเร่งระบายน้ำออกทางฝั่งตะวันออก จำนวน 20 - 30 เครื่อง โดยสามารถติดต่อได้ที่ผู้ว่าฯหวัดปราจีนบุรี 0892030397 หรือเลขานุการผู้ว่าฯ 0818436736 และเลขานุการผู้ว่าฯสมุทปราการ 0892030483

"ศปภ.ยืนยันว่ายังสามารถควบคุมน้ำได้ และน้ำจะไม่เข้ากทม.อย่างแน่นอน " พลเอกประชา กล่าว

http://www.norsorpor.com/news/m2622765/%...D%E0%B8%99

[Image: newsc.jpg]

.... นี่ซิคนรู้จริง !!! ผู้คร่ำหวอดเรื่องน้ำ ยัน 'ผมเอาหัวเป็นประกัน'กทม.ไม่ท่วมร้อยเปอร์เซ็นต์' ลองอ่านดู ....

http://www.komchadluek.net/detail/201110...วม100.html

ไม่ท่วม 100% ท่วมแค่ 99%
(This post was last modified: 28-10-2011, 16:45 by Naris.)
28-10-2011, 16:00
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เอาหัวเป็นประกัน! ใครพูดอย่างนี้ ฟังดูดี แต่....

(ถ้าไม่เป็นอย่างที่คนนั้นพูด) หัวและสมองอย่างนั้น เอามาประกันทำไม เอาไปฝังหรือทิ้งไกลๆดีกว่า

ไม่ได้ดูถูก แต่แค่ไม่ชอบที่จะให้มั่นใจเช่นนั้น
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
28-10-2011, 16:34
bbadtz Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุณข้อมูลน้ากฤษณ์มากครับ
โดยเฉพาะ http://flash-mini.com/map.php ครับ
บ้านผมเสี่ยงมากๆ อยู่นอกคานกั้นน้ำ เครียดมากๆครับ
มันใกล้เข้ามาทุกทีๆ ๆ เฮ้อออ
28-10-2011, 22:52

Forum Jump: