Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
กรุงเทพฯชั้นนอกนั้นท่วมแน่นอนแต่กรุงเทพฯชั้นในที่มีทำนบกั้นอยู่จะท่วมหรือเปล่านี่มีใครพอมาช่วยกันเดาใด้ไหมครับ

ลองมาดูระดับดินในกรุงเทพฯก่อน

[Image: XIHub.jpg]

จากรูปข้างบนถ้าระดับน้ำสูงเกินระดับคันกั้นน้ำนี่ท่วมแน่นอนครับ มีหลายจุดท่วมเกิน 2 เมตรด้วย ตามสถิตินั้นระดับน้ำที่เคยสูงสุดในอดีตคือ +2.27 เมตรในปี 2538 แต่ปีนี้น่าจะสูงกว่าแน่นอน กทม.บอกว่าคันกั้นน้ำคอนกรีตส่วนใหญ่อยู่ที่ระดับ 2.50 เมตรครับ

วสันต์ มีวงษ์ รองโฆษกกรุงเทพมหานคร (กทม.) ชี้แจงว่า กทม.ยังมีแนวป้องกันน้ำท่วมริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่มีความสูง 2.5 เมตรจากระดับน้ำทะเลปานกลาง จัดเรียงกระสอบทรายบริเวณจุดฟันหลอริมแม่น้ำเจ้าพระยาทุกจุด ความสูง 2.8-3 เมตร เพื่อเป็นแนวป้องกันน้ำทะเลหนุนสูงและน้ำเหนือที่ปล่อยจากท้ายเขื่อน

ผมไม่หวังอะไรมากกับการใช้กระสอบทรายมาเสริมคันกันน้ำเพราะเห็นพังมาเกือบทุกแห่งไม่ว่าจะเป้นที่นครสวรรค์หรืออยุธยา ดังนั้นผมคิดว่าถ้าระดับน้ำสูงเกิน 2.50 เมตรก็มีโอกาสสูงที่กรุงเทพฯจะกลายเป็นเมืองบาดาล โอกาสที่จะสูงเกินนั้นมีอยู่สามสาเหตุครับ

1. น้ำหลากจากทิศเหนือ 2. ฝนตกหนัก 3.น้ำทะเลหนุน

ผมมีแต่ตัวเลขของน้ำทะเลหนุนเท่านั้นครับ

[Image: QNMK9.jpg]

ถ้าดูจากกราฟข้างบนระดับน้ำสูงสุดของปีนี้อยู่ที่ 2.10 เมตรเมื่อวันที่ 7 ซึ่งน่าจะเป็ผลจากน้ำหลากเพราะสูงกว่าวันที่ 5 ถึง 0.35 เมตรทั้งๆที่ระดับน้ำทะเลหนุนไกล้เคียงกัน น้าทะเลหนุนจะมีระดับสูงสุดในวันที่ 29-30 ซึ่งสูงกว่าวันที่ 7 ปรมาณ 0.25 เมตร ซึ่งถ้าไม่มีน้ำหลากหรือน้ำฝนมาเพิ่มเติมก็ยังต่ำกว่าระดับคันกั้นน้ำครับ

ขอความรู้จากท่านอื่นๆโดยเฉพาะนายช่างกรมชลมาช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ผมคิดว่าไม่น่าท่วมแต่ถ้าท่วมก็สูงท่วมหัวแน่นอน เรื่องความเสียหายน่าจะเกินล้านล้านบาทครับ

สำหรับคนที่อยู่กทม.รอบนอกและจังหวัดอื่นๆขอแสดงความเห็นใจด้วยครับ

12-10-2011, 15:38
Find Like Post Reply
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ไม่มีความรู้เรื่องน้ำครับ
แต่ที่ออฟฟิส ก็มีเตือนเหมือนกัน รอบนอกกรุงเทพท่วมแน่นอนครับ
เพราะมวลน้ำจากอยุธยากำลังมา อีกประมาณ2วันก็รู้ผลครับ
ส่วนกรุงเทพฯชั้นในก็ต้องรอลุ้นดูว่าแนวป้องกันจะเอาอยู่รึเปล่า
คงได้แต่ภาวนาครับว่าอย่าให้ฝนตกหนัก
ยิ่งรัฐบาลออกมาประกาศด้วยว่าเอาอยู่ ก็ยิ่งอันตรายเข้าไปใหญ่
เห็นว่าเอาอยู่ตั้งแต่อยุธยา นครสวรรค์แล้ว กลัวจะมาออกข่าวว่าประเมินผิดพลาดอีก

เพื่อความสบายใจก็เตรียมอาหาร น้ำ เงินสด(น้ำท่วม ไม่แน่ใจว่าตู้ ATM จะใช้ได้รึเปล่า แต่อย่าลองเลยครับ เสี่ยงไฟดูด) สำรองไว้ก่อนก็ดีครับ
Eric The King
12-10-2011, 16:08
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ออฟฟิศผมอยู่แถวเซนต์หลุยส์ เมื่อกี้ฝนตกหนักมาประมาณ 20 นาที น้ำยังปริ่มๆท่อระบายน้ำเลยครับ
มาบนถนนยังพอเห็นแต่มาตามท่อระบายน้ำก็ได้แต่ทำใจครับ
12-10-2011, 16:47
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ท่วม ไม่ท่วม ท่วม ไม่ท่วม ท่วม ไม่ท่วม
กรุงเทพมหานคร เป็นเมืองหลวงและเป็นเมืองแห่งทวยเทพ
ถ้าน้ำท่วมกรุงเทพมหานคร แล้วบรรดาเทพทั้งหลายจะไปสถิตที่ใด
ท่วม ไม่ท่วม ท่วม ไม่ท่วม ท่วม ไม่ท่วม
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-10-2011, 17:26
Website Find Like Post Reply
VIP member

ท่วมหรือไม่ท่วมก็ขึ้นอยู่กับความกล้าใด้กล้าเสียของนัการเมืองด้วยครับ ถ้าระดับน้ำหลากมากเกินเกินกว่าที่กรุงเทพฯจะรับใด้จะมีใครกล้าผันน้ำหรือเปล่า ผมว่าไม่กล้าหรอก

ที่ Memphis เมื่อเดือนพฤษ๓ที่ผ่านมานั้น US Army Corp. of Engineers กล้าระเบิดคันกันน้ำทิ้งเพื่อผันน้ำให้ไปท่วมไร่นาหลายแสนไร่แทนที่จะไหลมาท่วมเมืองครับ

The U.S. Army Corps of Engineers blasted a 2-mile-wide hole through a levee near Cairo, sending a wall of water traveling 4.1 million gallons a second over about 130,000 acres of farmland in Wyatt, Mo., across the river, and creating a 203 square-mile lake.

A second blast downstream took place Tuesday afternoon and a third was expected Wednesday or Thursday to let water re-enter the Mississippi, Missouri Public Safety spokesman Mike O'Connell told the Public Broadcasting Service.

On the Cairo side, the river level dropped about 2 feet, which officials expected, sparing the small city from extensive flood damage.

Read more: http://www.upi.com/Top_News/US/2011/05/0...z1aYw81UvJ

ผู้มีอำนาจบ้านเราจะกล้าตัดสินใจแบบเขาหรือเปล่าหรือดีแต่ออกแถลงการณ์ว่าไม่ท่วมจนแก้ม่ทัน กรมชลประทานน่าจะรู้ครับว่าจะท่วมหรือเปล่า
12-10-2011, 17:44
VIP member

หวังว่าในงาน Meeting 7 คงจะไม่มีรายการประมูลกีต้าร์แบบนี้นะครับ

12-10-2011, 21:51
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
ดูกราฟสีน้ำเงิน ที่บอกว่าน้ำทะเลหนุนแล้ว งงครับ. ตอนเด็ก..เด็ก..ก็ดันไม่ตั้งใจเรียน. จำได้แต่น้ำขึ้นสูงตอนพระจันทร์เต็มดวง เช่นวันลอยกระทง แต่วันที่ 28 พระจันทร์ก็ยังดำปี๊เลย ทำไมน้ำสูงได้.
13-10-2011, 08:48
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ผมอยู่แถวรามคำแหง แถมอยู่ติดคลองแสนแสบอีกต่างหาก
กำ...

มีห้างอยู่ใกล้ 2 ห้าง
แต่ของในห้างเริ่มจะไม่มีให้
กำ...

ผมว่าเรื่องเล่าน้ำท่วมโลกในตำนาน
ชักน่าคิดเหมือนกันนะครับ
กำ...

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
13-10-2011, 10:44
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ขอตอบในฐานะ นายช่างชลประทาน ครับ

กทม. อยู่ได้ด้วยคันพนัง ตอนนี้ ขีดความสามารถในการรับน้ำของแม่น้ำเจ้าพระยา นั้น เต็มที่แล้ว หากไม่เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกับ นครสวรรค์ ก็ไม่เป็นไร แต่หาก พนังพังลงมา สถานะก็จะไม่ต่างกัน คำนวณง่าย จาก ระดับแม่น้ำไปจนถึงหน้าบ้าน หาก มีกล้องระดับ ลองถ่ายระดับจากแม่น้ำเจ้าพระยา มาถึงระดับ ดินเดิมที่หน้าบ้านก้จะทำให้พอทราบคร่าวได้ว่า หาก พนังพัง ระดับน้ำที่ท่วมจะสูงจากระดับดินเดิมเท่าไร แต่มันคือ ปริมาณน้ำในขณะนั้นที่ถูกบีบให้ยกตัวสูงขึ้น ซึ่งเมื่อน้ำแผ่ ออกไป อาจลดระดับลงได้บ้าง ดังนั้น เพื่อความปลอดภัย ควรเตรียมพร้อมไว้ เสมอครับ คันพนังที่สร้างส่วนใหญ่มันสามารถต้านแรงด้านข้างได้ แต่ทางใต้ดินไม่ได้ทำอะไรเนื่องจากเป็นคันชั่วคราว เมื่อระดับน้ำเพิ่มสูงมากขึ้นเรื่อย ทุกคนจะเสริมส่วนบน เพื่อไม่ให้น้ำไหลข้าม แต่ใต้ดินเดิม จะมีแรง Up lift ยกดันพุ่งออกมา เช่น เดียวกับ อาการที่เกิดกับเขื่อน ขนาดใหญ่ อยู่ในขณะนี้ ครับ

ตอนนี้ กรมชลประทานสามเสน น้ำได้ไหลฝ่ามาท่วมลานจอดรถแล้ว ส่วนกรมชลประทาน ปากเกร็ด ช่วงริมน้ำก็ไม่รอดเหมือนกันครับ

http://dds.bangkok.go.th/Canal/page/PageSummary.aspx

[Image: flood2.jpg]
(This post was last modified: 13-10-2011, 12:30 by Naris.)
13-10-2011, 11:23
Website Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ทำได้เพียงเตียมพร้อมจริงๆ ครับ

ขอถามนิดนะครับ แล้วสมมติว่าถ้าน้ำท่วมกรุงเทพจริงๆ
จะใช้เวลานานเท่าไรครับ ระดับน้ำถึงจะลดลง
เป็นวัน
เป็นสัปดาห์
หรือเป็นเดือนครับ

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
13-10-2011, 11:34

Forum Jump: