Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
beetle Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
เท่าที่ผมเห็นน้าแต่ล่ะท่านโพสมาผมก็มาคิดถึงสิ่งที่ผมได้อ่านในเฟสผม ไม่รู้ว่าจะเป็นสาเหตุให้น้ำท่วมใหญ่มั้ย คือว่า ผมไปเปิดเจอมีคนแชร์มาว่า มีนักการเมืองคนนึงสั่งให้กักน้ำไว้เมื่อตอนที่น้ำเหนือมันมา ไม่ให้ปล่อย ทีนี้พอน้ำมาอีก ก็ทบไปอีก พอไม่ไหวก็ต้องปล่อย แล้วอย่างที่เหตุบางโฉมศรีนั้น บอกว่าเป็นเพราะนักการเมืองด้วยเช่นกัน สั่งกัก ไม่ปล่อยจนทนไม่ไหว แตกไป จนมาถึงตอนนี้ก็เป็นอย่างที่เห็น ผมก็ไม่อยากเอ่ยชื่อนักการเมือง ผมก็แค่พูดในสิ่งที่ผมได้อ่านมา แต่ก็อย่าปักใจเชื่อครับ เพราะเดี๋ยวนี้เชื่ออะไรไม่ได้ แต่ก็อยากให้รู้เอาไว้ครับ เพราะ ผมว่าอาจจะจริงในบางส่วน ซึ่งก็ต้องนำไปพิจารณากันแล้วแต่คน แล้วก็ช่วงหลังผมได้ฟังข่าวบางวันบอกว่า รัฐเตรียมตัว ประเมิณงบเพื่อจะกันไว้เป็นค่าเสียหาย สำหรับหลังน้ำลดแต่ผมว่าไม่ควรนะ เพราะถ้าเกิดกันไว้แล้วมันไม่พอจะทำไง ก็ต้องตัดจากส่วนที่กันไว้มาทำอย่างอื่น ทีนี้ถ้าตัดมาแล้ว พอจะจ่ายจริง มันไม่พอจะทำยังไง ผมคิดว่าควรจะรอให้น้ำลดแล้วประเมินทีเดียวดีกว่า น่าจะทำให้ได้ตัวเลขที่ชัดเจนกว่า แล้วก็อยากบอกอีกเรื่องครับ คนไทยไม่ควรทะเลาะกันเองครับ เพราะฟังข่าวคนต้องทะเลาะกันเองเยอะมาก ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องการกั้นเขื่อน แต่ก็ต้องทำ เพราะถ้าไม่ทำแล้วมันท่วมหมด จะเอาคนจากไหนมาช่วยจุดที่โดนน้ำท่วม ไม่รู้ว่าความเสียสละของคนสมัยใหม่หายไปไหน อยากเห็นคนไทยเข้าใจกันครับ
ชื่อเบ็นซ์ครับ อายุ 14 เพิ่งเล่นกีตาร์ได้ เดือนกว่าครับ มีอะไรแนะนำได้นะครับ กำลังสนใจกีตาร์ไฟฟ้าครับ theer_honed_beetle@hotmail.com 0891433955
20-10-2011, 23:44
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หากรู้ว่า
พรุ่งนี้จะต้องตายพร้อมกันทั้งหมด
วันนี้จะทะเลาะกันจนถึงวินาทีสุดท้ายของชีวิตหรือไม่
การเมืองเป็นเรื่องซับซ้อน
ทำเรื่องง่ายๆดีกว่าครับ คือ ทำตัวเองให้ดีที่สุด ให้สมค่าที่เกิดมาบนผืนแผ่นดินไทย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-10-2011, 23:58
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
น้ำท่วม..คนต่างจังหวัดลำบากกว่านี้หลายเท่า
น้ำท่วม..จังหวัดที่อยู่รอบๆกรุงเทพฯเป็นหน้าด่านที่รับน้ำมากกว่า
น้ำท่วม..คนที่อยู่ชานเมืองของกรุงเทพฯใช้ชีวิตอย่างยากลำบาก

ฉะนั้น..น้ำท่วมครั้งนี้คนที่อยู่กรุงเทพอย่าบ่น จงยอมรับชะตากรรม
อ่านข้อมูลแล้วอย่าเชื่ออะไรง่ายๆ ตอนนี้ยังมีสี มีกลุ่มเหลืออยู่
แต่ละฝ่ายยังจ้องที่จะโยนความให้ฝ่ายตรงข้าม..จงใช้สติตัดสินใจ

เรามายอมรับโชคชะตาด้วยกัน..ส่วนใครไม่ยอมรับก็ไปฟ้องร้องกับฟ้าฝนและน้ำเอาเอง
ไม่ช้าไม่นานมันจะมาอีกรอบ ชุดใหญ่เลย Cool

คุณเคยบริจาค..ช่วยเหลือกำลังกาย..กำลังทรัพย์ แก่หน่วยงานหรือผู้เสียหายในครั้งนี้แล้วหรือยัง
อย่าบ่น..ด่า แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เพื่อนผมหลายคนเจอหนักกว่านี้ ก็ยังก้มหน้ารับกรรม
บ้านใหม่เพิ่งกู้ผ่านส่งได้แค่ 6 งวด..จมเสียแล้ว Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
21-10-2011, 00:36
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(21-10-2011, 00:36)ยอดเยี่ยม Wrote: น้ำท่วม..คนต่างจังหวัดลำบากกว่านี้หลายเท่า
น้ำท่วม..จังหวัดที่อยู่รอบๆกรุงเทพฯเป็นหน้าด่านที่รับน้ำมากกว่า
น้ำท่วม..คนที่อยู่ชานเมืองของกรุงเทพฯใช้ชีวิตอย่างยากลำบาก

ฉะนั้น..น้ำท่วมครั้งนี้คนที่อยู่กรุงเทพอย่าบ่น จงยอมรับชะตากรรม
อ่านข้อมูลแล้วอย่าเชื่ออะไรง่ายๆ ตอนนี้ยังมีสี มีกลุ่มเหลืออยู่
แต่ละฝ่ายยังจ้องที่จะโยนความให้ฝ่ายตรงข้าม..จงใช้สติตัดสินใจ

เรามายอมรับโชคชะตาด้วยกัน..ส่วนใครไม่ยอมรับก็ไปฟ้องร้องกับฟ้าฝนและน้ำเอาเอง
ไม่ช้าไม่นานมันจะมาอีกรอบ ชุดใหญ่เลย Cool

คุณเคยบริจาค..ช่วยเหลือกำลังกาย..กำลังทรัพย์ แก่หน่วยงานหรือผู้เสียหายในครั้งนี้แล้วหรือยัง
อย่าบ่น..ด่า แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เพื่อนผมหลายคนเจอหนักกว่านี้ ก็ยังก้มหน้ารับกรรม
บ้านใหม่เพิ่งกู้ผ่านส่งได้แค่ 6 งวด..จมเสียแล้ว Rolleyes

เห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์ครับ

21-10-2011, 07:55
tao Offline
Member

(21-10-2011, 00:36)ยอดเยี่ยม Wrote: น้ำท่วม..คนต่างจังหวัดลำบากกว่านี้หลายเท่า

เห็นด้วยครับ

ขอเป็นกำลังใจเพื่อต่อสู้วิกฤตครั้งนี้ให้ผ่านไปด้วยดีครับ

21-10-2011, 08:29
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
(20-10-2011, 23:44)beetle Wrote: เท่าที่ผมเห็นน้าแต่ล่ะท่านโพสมาผมก็มาคิดถึงสิ่งที่ผมได้อ่านในเฟสผม ไม่รู้ว่าจะเป็นสาเหตุให้น้ำท่วมใหญ่ มั้ย คือว่า ผมไปเปิดเจอมีคนแชร์มาว่า มีนักการเมืองคนนึงสั่งให้กักน้ำไว้เมื่อตอนที่น้ำเหนือมันมา ไม่ให้ปล่อย ทีนี้พอน้ำมาอีก ก็ทบไปอีก พอไม่ไหวก็ต้องปล่อย แล้วอย่างที่เหตุบางโฉมศรีนั้น บอกว่าเป็นเพราะนักการเมืองด้วยเช่นกัน สั่งกัก ไม่ปล่อยจนทนไม่ไหว แตกไป จนมาถึงตอนนี้ก็เป็นอย่างที่เห็น ผมก็ไม่อยากเอ่ยชื่อนักการเมือง ผมก็แค่พูดในสิ่งที่ผมได้อ่านมา แต่ก็อย่าปักใจเชื่อครับ เพราะเดี๋ยวนี้เชื่ออะไรไม่ได้ แต่ก็อยากให้รู้เอาไว้ครับ เพราะ ผมว่าอาจจะจริงในบางส่วน ซึ่งก็ต้องนำไปพิจารณากันแล้วแต่คน แล้วก็ช่วงหลังผมได้ฟังข่าวบางวันบอกว่า รัฐเตรียมตัว ประเมิณงบเพื่อจะกันไว้เป็นค่าเสียหาย สำหรับหลังน้ำลดแต่ผมว่าไม่ควรนะ เพราะถ้าเกิดกันไว้แล้วมันไม่พอจะทำไง ก็ต้องตัดจากส่วนที่กันไว้มาทำอย่างอื่น ทีนี้ถ้าตัดมาแล้ว พอจะจ่ายจริง มันไม่พอจะทำยังไง ผมคิดว่าควรจะรอให้น้ำลดแล้วประเมินทีเดียวดีกว่า น่าจะทำให้ได้ตัวเลขที่ชัดเจนกว่า แล้วก็อยากบอกอีกเรื่องครับ คนไทยไม่ควรทะเลาะกันเองครับ เพราะฟังข่าวคนต้องทะเลาะกันเองเยอะมาก ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องการกั้นเขื่อน แต่ก็ต้องทำ เพราะถ้าไม่ทำแล้วมันท่วมหมด จะเอาคนจากไหนมาช่วยจุดที่โดนน้ำท่วม ไม่รู้ว่าความเสียสละของคนสมัยใหม่หายไปไหน อยากเห็นคนไทยเข้าใจกันครับ

เชื่ออะไรไม่ได้ แต่ ก็ยังคิดว่าจริงอีก ตอนนี้ หลายคนกำลังหา แพะ
ต่างคิดว่า สาเหตุที่น้ำท่วมใหญ่มาจาก

1. นักการเมืองสั่งกักน้ำไว้ไม่ให้ปล่อย
- จะไปกักที่ไหนล่ะครับ เขื่อนเจ้าพระยามันเขื่อนระบายน้ำไม่ใช่อ่างเก็บน้ำ มาเท่าไรไปเท่านั้น มันไม่ได้สร้างมาเพื่อ ป้องกันน้ำท่วม มัน สร้างมา เพื่อยกระดับน้ำให้เข้าคลอง ฝั่ง ซ้ายขวาของแม่น้ำเจ้าพระยา ลองไปดูแผนที่ดาวเทียม สุพรรณก็อ่วมเหมือนกัน แต่ผู่สื่อข่าวไม่นำเสนอ ทุกครั้งที่น้ำท่วม กทม. หลายคนยังมี ความ เข้าใจว่า เขื่อน เจ้าพระยาปล่อยน้ำมาท่วม แต่ปีนี้คนจะคิดว่า เขื่อน ภูมิพลกับ สิริกิตย์ ปล่อยลงมา ที่ไหนได้ ฝนตกท้ายเขื่อน เหนือเขื่อนทุกวัน

2. น้ำมาจากประตูบางโฉมศรี
- ซ่อมเสร็จแล้วไม่เห็นน้ำมันจะลด เลย สื่อวิเคราะห์ เล่นข่าวกันไปเอง สุดท้าย ตอนนี้ มันพังเพิ่มขึ้นอีก 10 จุดไม่เห็นมีใครสนใจเลย

ผมว่ามันน่าจะเกิดจากปีนี้ ชาวอีสาน ยิงบั้งไฟ ขอฝนกันแยอะ เทวดาก็เลย ปล่อยมาให้ตามที่ขอไว้ครับ

[Image: b91zz.jpg]
(This post was last modified: 21-10-2011, 15:28 by Naris.)
21-10-2011, 14:42
sanghais Offline
Member

ไปเจอมาครับ. เหมือนเป็นแบบจำลองว่า ถ้าน้ำท่วมที่ละ 1 เมตร พื้นที่ที่เราอยู่ ตรงไหนจะน้ำท่วมบ้าง. ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่า จะเชื่อได้มาก-น้อยยแค่ไหน. ถือว่าลองเล่นดูหนุก..ดูหนุก..แล้วกันครับ.

http://flood.firetree.net/?ll=16.3412,97.3388&z=12&m=0

Attached Files Image(s)

23-10-2011, 18:51
yod69 Offline
Senior member

ชาวกรุงระวังไอ้เข้ด้วยเด้อ!!!
24-10-2011, 17:05
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ความสูงของน้ำที่จะท่วมขังในพื้นที่ ครับ

[Image: 020111023bangkokdrainagenoarrow.jpg]
[Image: 20111023bangkokdrainagenoarrow2.jpg]
ข้อมูลการ ระบายน้ำของ กทม. ถือว่า ทำได้ดีมากๆ ครับ

http://dds.bangkok.go.th/
(This post was last modified: 25-10-2011, 11:43 by Naris.)
25-10-2011, 11:09
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
รายงานล่าสุดครับ

http://www.pantip.com/cafe/news/topic/NE...44340.html

กรุงเทพฯท่วมเท่ากับอยุธยาแน่นอนครับ

[Image: ne112443400.jpg]
25-10-2011, 15:53

Forum Jump: