Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
ตอนนี้ กทม.เหมือนไข่แดง ถูกข้าศึกล้อมทุกด้าน ดูจาก ทำเล แล้ว บ้าน พี่แดง กัปตัน น่าห่วงครับ

[Image: udf13.jpg]
18-10-2011, 11:28
Website Find Like Post Reply
Arnoldmobile Offline
Senior member

Likes Given: 0
ขอบคุณครับนายช่างใหญ่...ฮิ ฮิ ผมออกลาดตระเวณหมู่บ้านตลอดเวลาถือโอกาศลดนำ้หนักไปในตัวครับ ยังสงสัยเหมือนกันว่าทำไมระดับนำ้ในคลองยังไม่สูงเท่าที่ควรครับ และนิ่งมาก คุณลุงคนหนึ่งอยู่ริมคลองก็ไม่ไปไหนครับ นอนอาบแดดทุกวันครับ..
" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
18-10-2011, 13:31
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมเป็นห่วงเรื่องการให้ข่าวมากๆครับ

[Image: flhead2.jpg]

กรุงเทพฯนั้นเมื่อวานนายกฯบอกว่าปลอดภัยแต่เมื่อเช้านี้ผู้ว่าฯบอกว่าตายแน่ๆ

มาดูเรื่องจริงกันดีกว่าครับ

[Image: fl1810dam.jpg]

[Image: fl1810tide.jpg]

จาก table แรกนั้นจะเก็นใด้ว่าตั้งแต่วันที่ 14 เราปล่อยน้ำออกจากเขื่อนน้อยกว่าน้ำที่ไหลเข้ามาทุกวัน ยิ่งเมื่อวานและวันนี้พอน้ท่วมแถวรังสิตและปทุมฯก้ยิ่งปล่อยออกน้อยลง ตอนน้เราปล่อยออกน้อยกว่ารับเข้าวันละ 50 ล้าน ลบม. และสามาร๔รับน้ำใด้อีกแค่ 147 ล้าน ลบม.เท่านั้นหรือถ้าไม่ปล่อยเพิ่มอีกสามวันเขื่อนก็จะล้นครับ

ผมว่าทางภาครัฐคงลืมไปว่าน้ำหลากมันไม่ใช่น้าก้อกที่ปิดปุ๊ปหยุดปั้ป การเดินทางของน้ำหลากนั้นขึ้นอยู่กับความลาดชันของดินและระยะทางซึ่งในกรณีของเราจะใช้เวลา 3-5 วันกว่ามันจะลงมาถึงกรุงเทพฯ ถ้าเขื่อนเต็มเมื่อไหร่น้ำหลากก็จะเท่ากับน้ำที่ไหลเข้าเขื่อนซึ่งน่าจะมีปริมาณมากกว่าน้ำที่ปล่อยมาวันนี้ประมาณ 50% (155 vs. 104 ล้าน ลบม.)

น้ำที่ปล่อยจากเขื่อนวันนี้จะมาถึงกรุงเทพฯในวันที่ 21-23 ซึ่งถ้าดูจากกราฟข้างบนจะเป็นช่วงที่น้าทะเลหนุนน้อยสุดพอดีและน่าจะเป็นช่วงที่ควรปล่อยน้ำให้มากที่สุด ในวันที่ 28-30 จะเป็นช่วงน้ำทะเลหนุนสูงสุดซึ่งระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยะจะสูงกว่าวันนี้ 0.28 เมตร ถ้าเขื่อนเกิดเต็มขึ้นมาซึ่งเป็นเรื่องแน่นอนในอีกไม่กี่วัน กรุงเทพฯน้ำท่วมแน่นอนครับเพราะระดับน้ำมันจะสูงกว่าระดับคันกั้นน้ำ ถ้าน้ำล้นแม่น้ำนี่ไม่ใด้ท่วมแบบนิดหน่อยนะครับเพราะระดับดินในกรุงเทพฯส่วนใหญ่อยู่ต่ำกว่าระดับน้ำตอนนี้เกิน 2 เมตร

ขนาดไม่มีน้าหนุนสูงตอนนี้ปากเกร็ดก็เริ่มท่วมแล้วครับ

[Image: fl18101156.jpg]

การคำนวณทั้งหมดที่ผมใช้นั้นทุกคนที่จบประถมสี่สามารถทำใด้ครับ

18-10-2011, 14:30
VIP member

ขออนุญาติ ลง PM : ซึ่งได้ตอบให้กับน้า SARUN ครับ

Re: สงสัยครับ
To: SARUN

SARUN เขียน:
ช่วงนี้ได้เมลแนวฟอเวิตมา
วิเคระหฺ์ว่า สาเหตเกิดจากการไปอั้นน้ำไว้ตั้งแต่แรกโดยคำสั่งของคุณปลอดประสพ เท่านั้น โดยที่ จนท.เขื่อนไม่เห็นด้วย ....จึงเป็นปัญหาทุกวันนี้
เลยอยากจะถามคนเขื่อนตัวจริงว่า "เท็จ จริง เป็นประการใดครับ ?"

เรื่องการ Operrate น้ำ ในอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ของกรมชลประทาน เป็นไปตาม กราฟ Rule Curve ซึ่งจะต้องควบคุมระดับน้ำให้เป็นไป ตามช่วงเวลาเช่น ช่วนก่อนฝนต้องทิ้งน้ำให้มากสุดแต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อระบบส่งน้ำในคลองชลประทาน และช่วงฝนหนักควร ระบายน้อยสุด แต่ต้องไม่มีผลกระทบต่อตัวเขื่อนครับ

เรื่อง Mail ขยะ เป็นเรื่องเหลวไหล ไม่มีใครกล้าสั่งให้เก็บน้ำหรือระบายน้ำหรอกครับ มันเป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงสูงมาก ปกติจะใช้การตัดสินใจจาก เจ้าหน้าที่ที่ประจำในสนามเป็นคนตัดสินใจเองมากกว่าครับ

เจ้าหน้าที่ที่อยู่ในภาคสนามจะมีประสบการณ์สูงมากกว่า เจ้าหน้าที่จากส่วนกลาง ซึ่งจะตัดสินใจได้ดีกว่า

สำหรับปริมาณน้ำในปีนี้ หากดูจาก ค่าน้ำฝนที่วัดได้จะพบว่าไม่แตกต่างจากปีก่อนๆ แต่ถ้าดูจากน้ำท่า จะพบว่า มีปริมาณน้ำสูงมากซึ่งไม่เคยเกิดมาก่อน เนื่องจาก พฤติกรรมของฝน ตกเป็นปริมาณมากในพื้นที่แคบ ง่ายๆ คือ มันไม่ตกลงในกระป๋องเครื่องวัดนั่นเอง

ปริมาณน้ำที่ท่วม กทม.ในตอนนี้ ส่วนใหญ่แล้วเป็นน้ำที่มาจาก น้ำในตัวของมันเอง สบทบกับ น้ำจาก ลุ่มน้ำน่าน และ จากเขื่อนภูมิพลเป็นส่วนน้อย ดูได้จาก พื้นที่น้ำท่วมส่วนใหญ่ ไล่ลงมาตามลุ่มน้ำน่าน ครับ

ในลุ่มน้ำเจ้าพระยา เป็นส่วนที่รับน้ำต่อจาก ลุ่มน้ำปิง และลุ่มน้ำน่าน ด้านเหนือเขื่อน ก็ตกหนัก ด้านท้ายเขื่อนก็ตกหนักเหมือนกัน ดังนั้น ปริมาณในปีนี้ค่อนข้างจะมหาศาลมากกว่าๆ ทุกปี ซึ่งเป็นภาวะที่ไม่ปกติ น้ำทั้งหมดจะต้องไหลรวมกันไปลงแม่น้ำเจ้าพระยา การสร้างพนังและปิดกั้นทางน้ำไว้ไม่ให้น้ำผ่าน ก็เหมือนการปิดเขื่อนอั้นไว้ไม่ยอมระบายน้ำ จะก่อให้เกิดความเสียที่ร้ายแรงมากกว่าเดิมเช่นเดียวกับที่เกิดที่ นครสวรรค์และ นิคมอุตสาหกรรมครับ
18-10-2011, 16:38
VIP member

น้าๆ ที่อยู่แถวหนองจอก ขยับออกมา จะดีกว่าน่ะ ครับ ถือว่าได้ไปพักร้อน หาที่จอดรถที่ปลอดถัยสูงๆ ดี กว่า ครับ

ดูชื่อ ก็รู้แล้ว ว่า จะ ท่วมหรือเปล่า "หนองจอก"

[Image: ufhf1.jpg]
19-10-2011, 14:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอนนี้กรุงเทพฯอาการน่าเป็นห่วงมากครับเพราะผู้ว่าฯเพิ่งออกแถลงการณ์ว่าคันกั้นน้ำทางด้านเหนือน่าจะกันน้ำไม่ไหวแล้วและคงจะมีน้าหลากเข้าเขตุกรุงเทพฯพรุ่งนี้

สถานีสูบน้ำทุกสถานีในกรุงเทพฯจะสูบน้ำทิ้งลงแม่น้ำเจ้าพระยาแต่ถ้าน้ำในแม่น้ำล้นตลิ่งจะสูบทิ้งไปมันก็ไหลกลับเข้ามาอยู่ดี วันนี้น้ำทะเลยังไม่หนุนแต่ก็มีหลายจุดที่น้ำในแม่น้ำล้นมาท่วมแล้วครับ การสูบน้ำทิ้งจึงทำใด้เฉพาะช่วงน้ำลงประมาณวันละ 6 ชั่วโมงซึ่งไม่พอแน่นอน

[Image: fl19101338.jpg]
[Image: x112169993.jpg]
19-10-2011, 17:28
VIP member

วันนี้ ช่วงบ่ายผมเพิ่งได้รับโทรศัพท์ จากเพื่อนที่ทำงานที่ โรงพยาบาลศิริราช ว่าน้ำท่วมเข้า รพ.ศิริราชแล้วเนื่องจากแรงดันน้ำจากใต้ดิน (Upplift Pressure) ขณะนี้กำลังกู้กันอยู่ ซึ่งจะปล่อยให้ท่วมไม่ได้อย่างเด็ดขาดเนื่องจากเป็นเขต พระราชฐานครับ
19-10-2011, 17:44
house Offline
Member

สอบถามน้า นริศหรือ น้าท่านอื่นที่มีข้อมูลนะครับ

ถ้า กทม. จะน้ำท่วมจริง

1)กรณีคันกั้นน้ำพัง ไม่ทราบว่า ประชาชนมีเวลา กี่นาที กว่าระดับน้ำจะท่วมถึง 1.00 เมตรครับ
2)กรณีน้ำล้น ใช่เวลากี่นาทีครับ

จะได้เผื่อเวลาไว้กลับบ้านครับ
ช่วงนี้ไม่ค่อยกล้าออกไปไหนไกลบ้านเลยครับ..
19-10-2011, 23:30
Arnoldmobile Offline
Senior member

ขอขอบดุณพี่อ้น พี่นริศ พี่นพดล พี่กวางที่คอยโทรศัพท์มาถามข่าวคราวสภาพบ้านvs.ระดับน้ำทุกวันครับ ฮิ ฮิ พี่นพดลโทรตอนบ่าย พี่นริศโทรตอนหัวค่ำ อบอุ่นใจครับ ท่วมจริงๆก็ไม่กลัวครับ พี่อ้นอพยพยานพาหนะประจำตำแหน่งไปที่อู่ตะเภาเรียบร้อยก็โทรมาถามทุกบ่ายครับ
ขอบคุณคุณซินจากเชียงใหม่ด้วยครับ
" I Will Offer The Order Which You Cannot Refuse "Cool
(This post was last modified: 20-10-2011, 07:44 by Arnoldmobile.)
20-10-2011, 07:42
VIP member

(19-10-2011, 23:30)house Wrote: สอบถามน้า นริศหรือ น้าท่านอื่นที่มีข้อมูลนะครับ

ถ้า กทม. จะน้ำท่วมจริง

1)กรณีคันกั้นน้ำพัง ไม่ทราบว่า ประชาชนมีเวลา กี่นาที กว่าระดับน้ำจะท่วมถึง 1.00 เมตรครับ
2)กรณีน้ำล้น ใช่เวลากี่นาทีครับ

จะได้เผื่อเวลาไว้กลับบ้านครับ
ช่วงนี้ไม่ค่อยกล้าออกไปไหนไกลบ้านเลยครับ..

1. กรณีพนังพัง ถามว่ากี่นาที น้ำถึงจะท่วมถึง 1.00 ม.
2. กรณีน้ำล้น ใช่เวลากี่นาที

ถ้าเป็นอ่างเก็บน้ำปิด ก็ต้องหาอัตราปริมาณ น้ำที่จะไหลเข้าอ่าง และปริมาตรของอ่างเก็บน้ำ ว่ามีเท่าไร เช่นเดียวกับการเติมน้ำในกะละมังครับ แต่ใน กทม. คำนวณได้ยาก เนื่องจากปัจจัยสำคัญ คือ ทุกพื้นที่มีการปิดกั้นไม่ให้น้ำผ่าน ดังนั้นน้ำจะค่อยๆโรยตัว ลัดเลาะ เข้ามาเติมจนเต็ม ล้นหลังคันพนัง จากนั้น มันจะล้นหลังคันและทำลายคันพนังไป ซึ่งขึ้นกับขนาดปริมาตรและความยาวของคันพนังนั้นๆ ซึ่งการเข้าไปซ่อมทำได้ยากมาก ต้องหนีอย่างเดียว

สำหรับ สถาณการณ์ ขณะนี้ ผมจะไม่รอให้คันพนังพัง แต่ ผมจะเก็บของสำคัญทยอยไปเก็บไว้ในที่ปลอดภัยน้ำท่วมไม่ถึง โดยเฉพาะรถยนต์ไปหาที่เก็บไว้ก่อนและใช้รถสาธารณะ หรือ จักรยานแทน

เมื่อน้ำมาถึง การเคลื่อนย้ายอพยพสิ่งของโดยใช้รถยนต์ จะทำไม่ได้ เนื่องจาก น้ำท่วมถนน รถติด ขนย้ายโดยรถยนต์ ไม่ได้ จากภาพข่าวที่เห็นหลายรายที่ต้องทิ้งรถยนต์ราคาแพงไว้ให้จมน้ำ ดังนั้น ควรลองทดสอบ อพยพ การขนย้าย ว่าสามารถกระทำได้เร็วเพียงใดครับ

หากเป็นบ้านชั้นเดียว ลองหาไม้อัดแผ่นใหญ่ และถังน้ำ เปล่าเจาะผูกเชือกทำเป็นแพ ไว้วางสิ่งของครับ

สรุปว่า กทม. ท่วมแน่นอน และท่วมนานด้วยครับ

แผนที่ภาพถ่ายดาวเทียมแสดงพื้นที่น้ำท่วมเขตกทม.และภาคกลาง ล่าสุดเมื่อ 19 ตค.54 ครับ

[Image: mbyf2.jpg]

ที่มา

แผนที่ระบบทางเดินของน้ำ เจ้าพระยาฝั่งซ้าย

[Image: right_chaophaya2.png]
แผนที่ระบบทางเดินของน้ำ เจ้าพระยาฝั่งขวา

[Image: right_chaophaya2.png]

ที่มา

http://hydrology.rid.go.th/wmsc/index.php
(This post was last modified: 20-10-2011, 12:37 by Naris.)
20-10-2011, 11:24

Forum Jump: