Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำจะท่วมกรุงเทพฯไหมครับ
(13-10-2011, 08:48)sanghais Wrote: ดูกราฟสีน้ำเงิน ที่บอกว่าน้ำทะเลหนุนแล้ว งงครับ. ตอนเด็ก..เด็ก..ก็ดันไม่ตั้งใจเรียน. จำได้แต่น้ำขึ้นสูงตอนพระจันทร์เต็มดวง เช่นวันลอยกระทง แต่วันที่ 28 พระจันทร์ก็ยังดำปี๊เลย ทำไมน้ำสูงได้.

เรื่องน้ำขึ้นน้ำลงนี่เหมือนเข้าใจง่ายแต่ความจริงแล้วเข้าใจยากนะครับ

[Image: 645pxtideschematicsvg.png]

ระดับน้ำขึ้นลงสูงสุด (spring tide) จะเกิดตอนที่พระจันทร์และพระอาทิตย์อยู่ในแนวเดียวกันทำให้มีแรงดึงดูดมากที่สุด ดังนั้นก็จะเกิดทั้งตอนไกล้ขึ้น 15 ค่ำและแรม 15 ค่ำครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Tide

เมื่อเช้าเจอเรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯซึ่งให้รายละเอียดชัดเจนมาก เป็นรายการที่ออกอากาศเมื่อปีที่แล้วครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ck4zNqo4e0s

ตอนนี้คนกรุงเทพฯส่วนใหญ่ยังคิดว่ายังไงน้ำก็คงไม่ท่วมมากหรอกเพราะถ้าจะท่วมมันก็ท่วมไปแล้ว ตามข้อมูลในรายการข้างบน ดร.เสรีบอกว่าระบบคันกั้นน้ำของ กทม.นั้นสามารถจะรับน้ำหลากใด้ไม่เกิน 3000 ลบม/วินาที ปริมาณน้ำหลากในแม่น้ำเจ้าพระยะเมื่อเช้านี้เป็นดังนี้ครับ

[Image: sxLBy.jpg]

จะเห็นใด้ว่าปริมาณน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาที่ไหลผ่านนครสวรรค์มีความเร็วถึง 4686 ลบม/วินาทีแต่พอไหลมาถึงบางบาล อยุธยาก็เหลือความเร็วแค่ 1485 ลบม/วินาที ดังนั้นจึงวางใจใด้ว่าวันสองวันนี้น้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพฯแน่

ที่น้ำยังไม่ท่วมกรุงเทพฯนั้นก็เพราะเราใช้ที่ราบลุ่มภาคกลางทั้งหมดเป็นแก้มลิงครับ ความเร็วน้ำที่ลดลงก็เนื่องจากมันล้นฝั่งไปท่วมแก้มลิงทั้งหมด ถ้าแก้มลิงเต็มเมื่อไหร่ซึ่งคงจะเป็นเร็วๆนี้กรุงเทพฯก็จะต้องรับน้ำหลากเต็มๆครับ เมื่อเช้าฟังข่าวเห็นเขาให้ตัวเลขว่าปริมาณน้ำหลากทั้งหมดตอนนี้มีอยู่ 4000 ล้านลบม.แต่กำลังจะตามมาอีก 8000 ล้านลบม.ซึ่งถ้าเป็นตัวเลขจริงกรุงเทพฯคงไม่รอดแน่นอนตอนปลายเดือนนี้ครับ

"นายสุเทพ น้อยไพโรจน์ ผู้อำนวยการสำนักอุทกวิทยาและบริหารน้ำ กล่าวว่า ในวันที่ 13 ต.ค.นี้ ระดับน้ำที่ จ.นครสวรรค์ จะขึ้นสูงสุด เพราะมีน้ำจากเหนือไหลมาถึง โดยคาดว่าจะมีปริมาณน้ำไหลผ่านที่ 4,800-4,900 ลบ.ม.ต่อวินาที แล้วอีก 1 วันจะถึงเขื่อนเจ้าพระยา จ.ชัยนาท มีปริมาณน้ำไหลผ่านที่ 3,700-3,800 ลบ.ม.ต่อวินาที

จากนั้นประมาณ 2 วัน คือ วันที่ 15-16 ต.ค. จะถึง อ.บางไทร โดยจะมีปริมาณน้ำไหลผ่านอยู่ที่ 3,600-3,700 ลบ.ม.ต่อวินาที รวมกับน้ำที่มาจากแม่น้ำป่าสักแล้ว คาดว่าวันที่ 16-18 ต.ค. ที่น้ำทะเลหนุนสูงสุด ปริมาณน้ำไหลผ่านที่สะพานพระพุทธยอดฟ้าจะอยู่ที่ 3,800-4,000 ลบ.ม.ต่อวินาที น้ำจะอยู่ที่ 2.40 เมตร พนังกั้นน้ำของกรุงเทพฯ อยู่ที่ 2.50 เมตร จึงได้แจ้งให้กรุงเทพมหานคร (กทม.) เตรียมรับมือแล้ว"

ถ้าระดับน้ำหลากไม่ลดลง ระดับน้ำในกรุงเทพฯจะสูงเกินระดับคันกั้นน้ำในวันที่ 28-30 ตค.

[Image: 318866.jpg]

(This post was last modified: 13-10-2011, 13:13 by pood.)
13-10-2011, 11:56
Find Like Post Reply
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
ขอบคุณครับพี่ปู๊ดที่นำมาแชร์กัน ผมขนของสำคัญจากชั้น1ขึ้นไปเก็บชั้น3เรียบร้อยแล้วครับ
แวะมาบอกเพื่อนๆพี่ๆน้องๆด้วยว่าให้ระมัดระวังเรื่องโจรขโมยด้วยครับ เมื่อวันอังคารข้างบ้านผมโดนงัดประตู กระจก เข้าไปขโมยเงิน ทรัพย์สินชั้นล่าง โชคดีที่บ้านผมติดเหล็กดัดโจรมันเลยเข้าบ้านที่ไม่ติดแทน
หลายวันนี้นอนหลับๆตื่นๆ เอาไฟฉายลงมาส่องทุกคึน หมาเห่าเมื่อคืนตอนตีสามต้องสะดุ้งตื่นลงมาเช็คตลอด
พวกมิจฉาชีพเยอะครับ หมู่บ้านผมมี300กว่าหลัง แต่จ่ายค่ายามไม่ถึง50หลัง (บ้านผมเป็น1ใน50) สุดท้ายก็ไม่ไหว ยามเยิมลาออกไป คราวนี้แหละมิจฉาชีพตรึม ค่ายามหลังละ400บาท แต่บ้านที่มักง่ายเห็นแก่ตัวไม่ยอมจ่ายโดนขโมยขึ้นบ้าน มันคุ้มกันไหม แค่นี้ก็คิดกันไม่ได้ น่าเสียดายครับที่คนส่วนมากเห็นแก่ตัวกันไม่เห็นแก่ส่วนรวม และยิ่งน่าเสียใจก็คือบ้านที่มีฐานะหลังใหญ่โตแต่ดันไม่จ่ายค่ายาม ที่ทราบก็เพราะหัวหน้ายามสนิทกับที่บ้านเป็นคนมาบอกเองว่าหลังไหนบ้างที่จ่ายและไม่จ่าย พวกเค้าก็อยู่ไม่ได้กันครับ ระดับหมู่บ้านยังขาดความสามัคคีแบบนี้ รันทดใจครับ ชั่วโมงนี้โจรหน้าไหนย่องเข้าบ้านผมล่ะก็มีเสี่ยงลูกปืนล่ะครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

13-10-2011, 13:28
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
ไม่เคยรู้สึกตื่นเต้นกับเหตุการณ์น้ำท่วมเท่านี้มาก่อนเลยครับไม่เคยเตรียมการณ์รับมือเท่านี้มาก่อนเลยครับตอนนี้ย้ายรถไปจอดไว้ที่ทำงาน ย้ายเปียโนไว้ชานพักบันใด(หนักมาก)กั้นกระสอบทรายที่ประตูบ้านซักซ้อมความเข้าใจกับพี่เลี้ยงและคนในบ้าน(ภรรยาและลูก)ถ้าน้ำเข้าจะทำอย่างไรเก็บของเพิ่มตรงไหน ภรรยาผมเตรียมแต่เนิ่นเนิ่น ส่วนผมเพิ่งจะเริ่มรู้สึกเมื่อวานตอนฝนตกแป๊ปเดียวน้ำท่วมถึงประตูรั้วบ้านแล้ว(แต่ระบายเร็ว) ยังงัยก็ขอให้พี่ๆเพื่อนๆทุกคนเตรียมพร้อมแต่ก็ไม่ต้องตื่นเต้นมากนะครับผมยังคิดในใจว่าไม่น่าจะท่วมเพียงแต่ว่าตอนนี้ทั้งน้ำทั้งข้อมูลข่าวสารมันดูเยอะมากจริงๆ ขอให้ทุกคนผ่านมันไปได้ด้วยดีแล้วกันนะครับตอนนี้กีต้าร์ผมน่าจะอยู่ในตำแหน่งสูงสุดในบ้านแล้วเกือบถึงหิ้งพระแล้ว 555...!!!
13-10-2011, 13:59
kitalica Away
Senior member

เตรียมตัวครับ แต่อย่าตื่นตระหนก Cool
ตอนนี้ยังสรุปไม่ได้ว่า น้ำท่วมหรือน้ำแล้งอะไรดีกว่ากัน เพราะตั้งแต่ในอดีตก็เถียงกันมานานน้ำท่วมน้องว่าดีกว่าฝนแล้ง พี่ว่าน้ำแห้งให้ฝนแล้งเสียยังดีกว่า Big Grin

ผมไม่มีทรัพย์สินอะไรต้องเก็บเพื่อหนีน้ำท่วม เพราะยืมคนอื่นมาตลอด ตอนนี้ก็รีบส่งคืนเจ้าของครับ
ห้ามคำพูดของตัวเองก่อนหลุดปากนั้นง่ายยิ่ง
แต่ถอนความเจ็บใจของคนอื่นหลังฟังคำบาดหูจากเรานั้นแสนยาก!
Big Grin
13-10-2011, 14:22
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ท่านที่ไม่มีที่จอดรถ และไม่สามารถนำรถไป ฝ่าน้ำ ไปจอดในที่ที่ปลอดภัยได้ ขอให้อิฐ block ติดบ้านไว้ แล้วใช้แม่แรงยกรถ ขึ้น วาง บน อิฐ block แต่จะสูงเท่าไร ก็แล้วแต่ พื้นที่ครับ ส่วนอุปกรณ์ กระจุกกระจิก หา ถุง พลาสติกใหญ่ ๆ ห่อ มัดยางไว้เลยครับ

สถาณการณ์ จาก ภาพถ่ายดาวเทียม

http://flood.gistda.or.th/
(This post was last modified: 13-10-2011, 17:12 by Naris.)
13-10-2011, 14:44
Website Find Like Post Reply
quackkk Offline
Member

ผมอยู่คลองสามวา ทำผนังสูงขึ้น 1.5เมตรทุกหน้าประตูอาคาร เตรียมปั้มนำ้ท่อ 8 นิ้วไว้สองตัว ปั้มตัวเล็กไว้ดูดนำ้ถ้าเข้าอาคาร 6 ตัว กระสอบทราย 3000 ลูก เครื่องปั่นไฟอีกเครื่อง เตรียมอุดท่อทุกท่อที่นำ้เข้า สมาทร์บอร์ด อิฐ ปูน ทรายสำรอง เผื่อถ้านำ้สูงเกิน 1.5เมตร เสื้อผ้า อาหาร รถ เรียบร้อย ขาดแต่เรือยางไว้พายเล่นในบริษัทว่าแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อเตรียมไว้ดีกว่า ถ้าเอาไม่อยู่ก็ยอมแพ้แล้วครับ Sad
13-10-2011, 20:57
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(13-10-2011, 20:57)quackkk Wrote: ผมอยู่คลองสามวา ทำผนังสูงขึ้น 1.5เมตรทุกหน้าประตูอาคาร เตรียมปั้มนำ้ท่อ 8 นิ้วไว้สองตัว ปั้มตัวเล็กไว้ดูดนำ้ถ้าเข้าอาคาร 6 ตัว กระสอบทราย 3000 ลูก เครื่องปั่นไฟอีกเครื่อง เตรียมอุดท่อทุกท่อที่นำ้เข้า สมาทร์บอร์ด อิฐ ปูน ทรายสำรอง เผื่อถ้านำ้สูงเกิน 1.5เมตร เสื้อผ้า อาหาร รถ เรียบร้อย ขาดแต่เรือยางไว้พายเล่นในบริษัทว่าแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อเตรียมไว้ดีกว่า ถ้าเอาไม่อยู่ก็ยอมแพ้แล้วครับ Sad

สู้ๆ ครับพี่ เอาใจช่วยอย่างแรงเลย
13-10-2011, 22:16
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
โคตรน่ากลัวเลยครับ

ผมอยู่ในซอยวัดกู้ อ.ปากเกร็ด ซึ่งเป็นปากเกร็ดฝั่งติดแจ้งวัฒนะ สถานการณ์ยังดีอยู่ครับ
แต่ฝั่งเกาะเกร็ดได้ข่าวว่าท่วมไปแล้ว

เมื่อวานผมเดินไปดูที่ท่าน้ำปากเกร็ด น้ำก็ท่วมท่าเรือไปแล้วด้วยครับ

เสียวมากครับ ไม่เคยคิดเลยว่าจะใกล้ตัวขนาดนี้ เร้าใจเกินไปครับ นอนเกร็ง เซ็งมาก
อย่างไรก็ตาม ตอนนี้ที่บ้านผมก็ยังถือว่าสบายกว่าอยุธยากับนครสวรรค์มากครับ น่าเห็นใจจริงๆ

ขอให้มันผ่้านไปเร็วๆ และขอให้การฟื้นฟูเป็นไปได้ด้วยดีทุกครัวเรือนครับ
13-10-2011, 23:42
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
(13-10-2011, 20:57)quackkk Wrote: ผมอยู่คลองสามวา ทำผนังสูงขึ้น 1.5เมตรทุกหน้าประตูอาคาร เตรียมปั้มนำ้ท่อ 8 นิ้วไว้สองตัว ปั้มตัวเล็กไว้ดูดนำ้ถ้าเข้าอาคาร 6 ตัว กระสอบทราย 3000 ลูก เครื่องปั่นไฟอีกเครื่อง เตรียมอุดท่อทุกท่อที่นำ้เข้า สมาทร์บอร์ด อิฐ ปูน ทรายสำรอง เผื่อถ้านำ้สูงเกิน 1.5เมตร เสื้อผ้า อาหาร รถ เรียบร้อย ขาดแต่เรือยางไว้พายเล่นในบริษัทว่าแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อเตรียมไว้ดีกว่า ถ้าเอาไม่อยู่ก็ยอมแพ้แล้วครับ Sad

อ้าวโดม ลูกค้าเราก็อยู่ตรงคลองสามวา โดมอยู่ซอยนั้นเลยใช่มะ โลกกลมแฮะ
แถวนั้นน้ำท่วมน่ากลัวมากๆ เทคแคร์ สู้ๆ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

14-10-2011, 00:24
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(13-10-2011, 14:44)นริศ วงษ์เวช Wrote: ท่านที่ไม่มีที่จอดรถ และไม่สามารถนำรถไป ฝ่าน้ำ ไปจอดในที่ที่ปลอดภัยได้ ขอให้อิฐ block ติดบ้านไว้ แล้วใช้แม่แรงยกรถ ขึ้น วาง บน อิฐ block แต่จะสูงเท่าไร ก็แล้วแต่ พื้นที่ครับ ส่วนอุปกรณ์ กระจุกกระจิก หา ถุง พลาสติกใหญ่ ๆ ห่อ มัดยางไว้เลยครับ

สถาณการณ์ จาก ภาพถ่ายดาวเทียม

http://flood.gistda.or.th/

เรื่องป้องกันน้ำท่วมรถนี่ผมใด้ forward mail มาครับ เขาบอกว่าถ้าใครมีผ้าคลุมรถก็เอามากันน้ำท่วมใด้โดยการคลุมกลับด้านจากพื้นขึ้นไปตามรูปครับ

[Image: kbS6J.jpg] [Image: nRTvG.jpg]

14-10-2011, 10:56

Forum Jump: