Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสาะหา acoustic amp สำหรับงานแต่งงานของผมเอง
Author Message
kongpatom Offline
Member

Likes Given: 0
เสาะหา acoustic amp สำหรับงานแต่งงานของผมเอง
สวัสดีครับทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่นะครับ เข้ามาหาความรู้ในเวปทุกวันมาร่วม 3 เดือนแล้วครับ มาอ่านโพสย้อนหลังได้ความรู้มากทีเดียว เข้าเรื่องก็คือผมจะจัดงานฉลองแต่งงานที่บ้านแฟน สถานที่เป็นบริเวณข้างบ้าน ติดทุ่งนา จัดแบบโต๊ะจีนประมาณ 30 โต๊ะ เล่นบนเวทีสูงประมาณ 1 เมตร ผมกะแฟนจะเล่นแบบ 2 กีตาร์โปร่งไฟฟ้า กับอีก 2 ไมค์ โดยจะหาจังหวะขึ้นมาแจมสลับกับเพื่อนๆที่เป็นแขกมาร่วมงาน ผมจะต้องหาอุปกรณ์อะไรบ้างครับ ถ้าเป็น acoustic amp ตัวเดียวจะเอาอยู่รึเปล่าครับ และใช้กำลัง watt สักเท่าไหร่ หรือว่าจำเป็นต้องใช้ระบบ PA, mixบวกลำโพง แล้วพ่วง acoustic amp กำลังขับน้อย ขอคำแนะนำผลิตภัณฑ์ที่น่าสนใจให้ทีนะครับ งบไม่จำกัดครับ เสร็จงานจะเก็บเอาไว้ใช้เองด้วยยาวๆ (ทำห้องซ้อมดนตรีที่บ้านไว้แล้วครับ)
31-08-2011, 22:34
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: เสาะหา acoustic amp สำหรับงานแต่งงานของผมเอง
ถ้าเผื่อทำห้องซ้อมและไม่คิดว่าจะยกไปเล่นนอกบ้าน ก็ซื้อ PA แยกชิ้นไปเลยก็ดีครับ mixer, power amp, ลำโพง ส่วนยี่ห้อไหนดีนี่ ต้องลองไปฟังแล้วครับ เพราะเสียงจะต่างกันอยู่ที่จะชอบแบบไหน หรือหาฟังใน youtube ก็ได้ครับ
31-08-2011, 23:01
Website Find Like Post Reply
manoch Offline
Senior member

RE: เสาะหา acoustic amp สำหรับงานแต่งงานของผมเอง
แนะนำ samson รุ่น500watt
เป้น PORTABLE PA ราคาประมาณ34000บาท
ถ้าเป็นyamaha 500watt ประมาณ50000บาท
ลองดูที่ music concept หรือร้านเบ๊เงียบเส็งครับ
31-08-2011, 23:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เห็นด้วยกับสองคำตอบข้างบนครับ ชุด portable PA นั้นมีความใดเปรียบตรงที่พกพาและใช้งานสะดวกเหมาะสำหรับมือใหม่ที่ไม่ต้องการมานั่งต่อสายให้ยุ่งยากเพราะแค่ต่อสายระหว่างลำโพงกับ mixer และเสียบปลั้กก้ฬช้งานใด้แล้ว ข้อเสียเปรียบของมันก็คือลำโพงมันขนาดแค่ 10" และความไวไม่สูง ถ้าเล่นแค่โปร่งสองตัวและไม้ค์สองตัวก็พอเอาอยู่แต่ถ้าเจอ keyboard เบสและกลองเข้าไปก็เรียบร้อยทุกราย

ส่วนชุดแยกชิ้นนั้นจะเอาใหญ่แค่ไหนก็ใด้โดยมีข้อจำกัดว่าคุณจะขนไหวหรือเปล่าและใช้เป็นหรือเปล่าเพราะ mixer แพงๆนั้นมีปุ่มปรับเต็มไปหมดแถมบางคนยังเอา EQ ไปต่อเพิ่มอีก เวลา set up ยิ่งมากชิ้นก็ยิ่งเสียเวลาและมีโอกาสผิดพลาดมากขึ้นครับ

ถึงคุณจะบอกว่างบไม่จำกัดแต่ผมก็ขอเลือกชุดที่ไม่แพงและซื้อง่ายขายคล่องให้ก่อนแล้วกัน ชุดนี้มีแค่สามชิ้นเหมือนชุด portable แต่ขุมพลังคนละเรื่องเลยครับ

ลำโพง....JBL EON315 เป็น powered speakers ยอดนิยมที่ผมเองก็เคยซื้อมาใช้ เสียงดีใช้ใด้เลยครับ ลำโพงขนาด 15" รับ keyboard และ bass ใด้สบาย มีพาวเวอณ์ในตัวขนาดข้างละ 280 watts น้ำหนักไม่ถึง 20 กิโล ราคาคู่ละไม่ถึงห้าหมื่นบาท

Mixer....ความจริงใช้ยี่ห้ออะไรก็ใด้แต่ผมเคยใช้มาหลายยี่ห้อ บางยี่ห้อมันไม่ค่อยจะทนมือทนเท้า ดังนั้นผมขอแนะนำ Alesis ขนาด 8 channels เอารุ่นที่มี USB ที่ต่อเข้าคอมพืใด้ด้วยราคาเจ็ดพันกว่าบาทครับ

รวมเงินลงทุนห้าหมื่นกว่าบาทใช้งานใด้หลากหลายและขายต่อใด้ง่ายด้วยครับ
01-09-2011, 12:19
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ตามพี่ pood ครับ แต่ยากเปลี่ยน Mixer เป็น Mackie. Vlz 1204 เสียงดี แต่งบบานครับ
และงานแต่งท่าทางจะน่ารักน๊ะ
01-09-2011, 23:07
Member

หลังจากเกือบหมดตัวไปกับราคาทองคำ และโปร่งไฟฟ้า 2 ตัว (เดิมทีมีโปร่ง อคูสติคกันคนละตัว) ก็เริ่มหันมาหาเครื่องเสียงทันที ก่อนอื่นขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ หลังจากได้อ่านแล้วผมก็ไม่รอช้าเริ่มเสาะหาของตามใบสั่งจากทางเนต แต่หาร้านตัวแทนจำหน่ายไม่เจอครับ สำหรับตู้ลำโพง JBL เจอแต่ประเภทลงขายทางเวปแต่ไม่มีหน้าร้าน และสั่งซื้อทางเนต ส่วน Mixer Alesis นี่หา serch ตามเนตไม่เจอแบบ 8 channels เจอแต่รุ่น 6 channels นี่ก็พยายามค้นหาร้านที่มีของหน้าร้านก็ไม่พบ ไปเจอ mackie 8 channels ราคาพอๆกับที่คุณ Pood แนะนำ ไม่รู้ว่าพอเล่นได้รึป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ
02-09-2011, 00:06
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Mackie VLZ series เสียงดีกว่าและแพงกว่า Alesis แน่นอนครับแต่ที่ผมไม่แนะนำเพราะมันไม่มี effect ในตัว ถ้าต้องซื้อ effect มาพ่วงอีกก็ยุ่งยากขึ้นไปอีก

Mackie รุ่นไม่แพงที่มี effect ในตัวคือรุ่น Pro FX แต่ผมไม่ใด้แนะนำเพราะไม่เคยใด้ลองเสียงครับและผมค่อนข้างจะเชื่อมือ ALESIS ในเรื่อง digital reverb & delay เพราะเขาดังในเรื่องนี้อยู่แล้ว ( http://en.wikipedia.org/wiki/Alesis )

http://proplugin.com/alesis-multimix-8-fx-usb.pro

นอกจากใช้เป็น mixer ปกติแล้วยังใช้รุ่นนี้อัดเสียงผ่าน USB ลงคอมพ์ใด้ง่ายมากครับเพราะเขามีโปรแกรม Cakewalk แถมมาให้ด้วย

Alesis ซื้อใด้ทั่วไปแต่ถ้ากลัวมีปัญหาก็ซื้อที่ตัวแทนจำหน่ายคือเบ๊เงียบเส็งเลยก็ใด้ ส่วน JBL นั้นราคาทั่วไปอยู่ที่ตัวละ 24900 บาทแต่ควรลองเช็คกับเพชรสยามดูว่าเขาสั่งให้ใด้ถูกกว่านี้หรือเปล่า

เอาประวัติของผู้ก่อตั้ง Alesis คือ Kieth Barr ที่เป็นวิศวกรไฟฟ้าที่เก่งมากๆทั้งๆที่เรียนไม่จบชั้นมัธยมปลายและเพิ่งตายไปเมื่อปีที่แล้วมาฝากน้าว่องครับ

http://www.columbian.com/news/2010/sep/0...hockinson/
(This post was last modified: 02-09-2011, 00:50 by pood.)
02-09-2011, 00:24
Member

ขอบคุณครับ ข้อมูลนี้ช่วยให้งานผมง่ายขึ้นเยอะเลยสำหรับการเสาะแสวงหาสุดสัปดาห์นี้
02-09-2011, 00:36
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
หากสนใจ Mixer เป็น Mackie ผมมีเหลือใช้ พอให้ยืมได้ครับ
ติดต่อมาได้ไม่ต้องเกรงใจ
ยินดีด้วยกับความรักและงานแต่งครับ
คล้ายรุ่นข้างล่างนี้แต่มี 16 Channel
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=5907
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 02-09-2011, 01:52 by povation.)
02-09-2011, 01:46
Website Find Like Post Reply
arnon Offline
Member

พี่ป๋อครับ งานแต่งรอบสอง ผมขอยื้มด้วยนะคร๊าฟฟ
02-09-2011, 20:07

Forum Jump: