Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
งบเยอะจังครับสำหรับการลองทำเล่นที่บ้าน Big Grin

audio interface เดี๋ยวนี้ถ้ามีรู mic in ก็แปลว่ามี mic pre ในตัวแหละครับ
ผมรู้แค่ตัวที่ 1 กับ 3 ว่าีมี แต่ตัวที่ 2 ไม่รู้ครับ แต่คิดว่ามี mic pre ครับ
ถ้าพอใจในเสียงแล้ว ไม่ต้องซื้อ mic pre มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ แล้วยิ่งถ้าไม่ได้ทำเป็นธุรกิจอะไรผมว่ายิ่งไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ
(หรือขนาดทำเป็นธุรกิจ ถ้าทำให้ดีๆ mic pre ในตัวก็ใช้ได้ดีนะครับ)

ลองดู Presonus ที่ไม่เกินหมื่นอย่างรุ่น AudioBox หรือ Firebox
หรือของ TC Electronic รุ่น TC Desktop Konnekt 6 ดูดิครับ (ทั้งหมดมี phantom power ใช้กับไมค์ condenser ได้ครับ)
in-out อาจไม่เยอะเท่า 3 ตัวที่ถามมา แต่ถ้าเล่นคนเดียวอัดทีละไลน์ก็เหลือเฟือครับ
ประหยัดไปได้หมื่นนึงเลยครับ เอาไปซื้อไมค์ได้อีก

ส่วนเรื่อง gain ที่ถามมาว่า ทั้ง 3 ตัวนั้นจะมีปัญหาเรื่อง gain ไม่แรงพอเหมือน m-audio fast track ไหม
ปัจจุบันผมใช้ TC Desktop Konnekt 6 (ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุดและเก่าแล้ว) กับไมค์ condenser ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ gain แรงดี

เพราะฉะนั้นผมขอเดาว่ารุ่นแพงๆทั้ง 3 ที่ถามมาก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ดูจากหน้าตาและสเปคไม่ว่าอันไหนก็น่าใช้ทั้งนั้นเลย บริษัทก็ชื่อดังๆ ไม่น่าจะลอยแพ driver ด้วยครับ
TC Desktop Konnekt 6 ของผมก็ยังเข้าไปอัพเดท driver ในเวบไซต์ของ TC Electronic ได้อยู่ครับ

ศึกษาแล้วมาแชร์กันเยอะๆนะครับ ผมชอบเรื่องนี้มากเลย และปกติก็ไปสิงในเวบ patid.com อยู่อ่ะครับ Smile
20-08-2011, 23:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - by dear709 - 20-08-2011, 23:11

Forum Jump: