NimitGuitar webboard
รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Computer music / Computer tips (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=16)
+--- Thread: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม (/showthread.php?tid=11281)

Pages: 1 2

รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - pizuuh - 20-08-2011

ตอนนี้สนใจอยากจะได้ Audio Interface มาลองทำเพลงดูน่ะครับผม

ที่ลองดูสเปคเอาไว้ก็มีสามตัวนี้ที่เข้าตา และโดนใจอยู่บ้าง

1.TC electronic Impact Twin
2.Motu Ultralite MKii
3.Avid Mbox Pro (3rd Gen)

จากเท่าที่หาข้อมูลมาทั้งสามตัวนี้มี gain range อยู่ที่ 54dB

ไม่ทราบว่าจะต้องใช้ mic pre อีกไหมครับผม อยากได้แบบที่อัดง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากเกินน่ะครับ

เพราะถ้าต้องมี mic pre อีกตัวผมเริ่มรู้สึกว่ามันยุ่งยาก หลายชิ้นน่ะครับผม

เคยลองกับตัว AI รุ่นเล็ก ๆ แล้ว (m-audio fast track) ของเพื่อนกับไมค์ SE2200a

แล้ว input gain มันค่อนข้างเบาเลยน่ะครับผม ถ้าสามตัวข้างบนนี่จะมีปัญหาแบบเดียวกันนี้ไหมครับผม

จากที่ดูทั้งสามตัวคิดหนักอยู่เหมือนกันครับเพราะราคาก็รุนแรงอยู่เหมือนกัน
tc 20,000
motu 26,000
mbox 32,000 แต่ว่ามาพร้อม protool9 ตัวเต็ม(รึเปล่าไม่แน่ใจ)

อยากทราบว่าทั้งสามตัวนี้ตัวไหนคุ้มค่าสุดในระยะยาว รวมถึง บ. ไม่ลอยแพไดรเวอร์น่ะครับ

ตอนนี้ก็กำลังพยายามศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลอยู่ครับผม
และอยากปรึกษาน้า ๆ ด้วยครับ เผื่อว่าน้า ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หีรือว่าความเห้นใด ๆ
ตอนนี้ยังนึกคำถามไม่ค่อยออกน่ะครับผม ถ้านึกออกจะมาถามเพิ่มเติมนะครับผม

ขอบคุณครับ

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - dear709 - 20-08-2011

งบเยอะจังครับสำหรับการลองทำเล่นที่บ้าน Big Grin

audio interface เดี๋ยวนี้ถ้ามีรู mic in ก็แปลว่ามี mic pre ในตัวแหละครับ
ผมรู้แค่ตัวที่ 1 กับ 3 ว่าีมี แต่ตัวที่ 2 ไม่รู้ครับ แต่คิดว่ามี mic pre ครับ
ถ้าพอใจในเสียงแล้ว ไม่ต้องซื้อ mic pre มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ แล้วยิ่งถ้าไม่ได้ทำเป็นธุรกิจอะไรผมว่ายิ่งไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ
(หรือขนาดทำเป็นธุรกิจ ถ้าทำให้ดีๆ mic pre ในตัวก็ใช้ได้ดีนะครับ)

ลองดู Presonus ที่ไม่เกินหมื่นอย่างรุ่น AudioBox หรือ Firebox
หรือของ TC Electronic รุ่น TC Desktop Konnekt 6 ดูดิครับ (ทั้งหมดมี phantom power ใช้กับไมค์ condenser ได้ครับ)
in-out อาจไม่เยอะเท่า 3 ตัวที่ถามมา แต่ถ้าเล่นคนเดียวอัดทีละไลน์ก็เหลือเฟือครับ
ประหยัดไปได้หมื่นนึงเลยครับ เอาไปซื้อไมค์ได้อีก

ส่วนเรื่อง gain ที่ถามมาว่า ทั้ง 3 ตัวนั้นจะมีปัญหาเรื่อง gain ไม่แรงพอเหมือน m-audio fast track ไหม
ปัจจุบันผมใช้ TC Desktop Konnekt 6 (ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุดและเก่าแล้ว) กับไมค์ condenser ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ gain แรงดี

เพราะฉะนั้นผมขอเดาว่ารุ่นแพงๆทั้ง 3 ที่ถามมาก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ดูจากหน้าตาและสเปคไม่ว่าอันไหนก็น่าใช้ทั้งนั้นเลย บริษัทก็ชื่อดังๆ ไม่น่าจะลอยแพ driver ด้วยครับ
TC Desktop Konnekt 6 ของผมก็ยังเข้าไปอัพเดท driver ในเวบไซต์ของ TC Electronic ได้อยู่ครับ

ศึกษาแล้วมาแชร์กันเยอะๆนะครับ ผมชอบเรื่องนี้มากเลย และปกติก็ไปสิงในเวบ patid.com อยู่อ่ะครับ Smile

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - Webmaster - 21-08-2011

ถ้ามีงบ 2หมื่นปลายขึ้น แนะนำตระกูล RME ครับ
Babyface, Fireface 400, Fireface UC

http://www.rme-audio.de/en_products_overview_firewire.php

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - pizuuh - 21-08-2011

@น้าWebครับ ถ้าเทียบตัว babyface กับ Apogee Duet II นี่ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับผม

@น้าเดียร์ครับ ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับผม พยายามทำใจร่ม ๆ อยู่ครับจะได้เสียเงินน้อย ๆ อิอิ

แต่ทั้งสามตัวที่เลือกมาอันนี้ยอมรับเลยว่าหน้าตามันมีส่วนเหลือเกิน และมันก็สามารถหลอกล่อคนอย่างผมได้เป็นอย่างดี

ตอนนี้ก็กำลังศึกษาสเปคอยู่ครับผม เพราะถ้าสวยสะดุดตาคุ้มค่าน่าใช้ เวลาเอามาใช้ก็คงจะลื่นหูลื่นตามีความสุขดีครับ อิอิ

ปล.จะพยายามหาข้อมูลเติมครับผมจะได้เอามาอัพเดทร่วมกันครับ ^^

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - shood - 21-08-2011

ผมมีแค่ Tc desktop konnekt 6 กับ Presonus Fire Studio Mobile ได้แต่มองตาปริบๆ
อยากได้ Mbox3

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - papachill - 21-08-2011

Motu ครับ ลากปลั้กอินได้เยอะมากมายครับ ปรีไมค์ก็ดีครับ การแปลงสัญญาณดีเยี่ยม
แต่ผมก็เชียร์ RME แบบน้าเวปด้วยครับหุหุ งบเยอะจัง

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - pizuuh - 22-08-2011

งบเยอะแต่ประหยัดได้ก็ดีครับ อิอิ

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - Webmaster - 22-08-2011

Apogee Duet II ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ก็เอียงมาทาง RME ครับ
น้อง pizuuh ใช้เครื่อง mac เหรอครับ

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - pizuuh - 22-08-2011

ใช่ครับผมน้า web

RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม - shood - 22-08-2011

เหนเพื่อนบอก apogee มีดีแค่ภาค ad/da กับพกพาง่ายแค่นั้น