Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วิธีการวางเปียโซ่
Author Message
arnon Offline
Member

Likes Given: 0
วิธีการวางเปียโซ่
ถามพี่่ีท่านทั้งหลายหน่อยครับ....อคูสติกกีต้าร์ที่เราต้องการจะติดตั้งภาคไฟฟ้า ก่อนจะวางเปียโซ่ เราจะต้องเซาะร่องแซดเดิลให้ลึกลงหรือเปล่าครับ หรือว่าวางลงไปได้เลยแล้วใช้วิธีฝนลดความสูงของแซดเดิลชดเชยการเซาะร่อง แต่ถ้าเราไม่เซาะร่อง..เปียโซ่บางตัวค่อนข้างหนาพอวางแซดเดิลแล้วอาจจะเอนโย้มาทางหัวกีต้าร์จะเป็นไรหรือเปล่าครับ....เอ..จะงงกับคำถามผมหรือเปล่า
15-07-2011, 21:36
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

RE: วิธีการวางเปียโซ่
ไม่ต้องเซาะร่องครับ วางลงไปเลยครับแล้วค่อยฝน saddle ลงชดเชยก็ได้แต่ต้องระวังให้มากๆเพราะอาจทำให้แรงกดของสายลงไปที่ saddle ไม่เท่ากัน ทำให้เสียงของแต่ละสายไม่เท่ากันหรือไม่ balance นั่นเอง

ส่วนที่ว่า saddle จะโย้มาทางหัวกีต้าร์นั้น ร่อง saddle มันควรจะพอดีกับขนาดของ saddle อยู่แล้วดังนั้นเมื่อวาง saddle ลองไปในร่องมันควรจะฟิตกันพอดีจึงไม่น่าจะโย้หรือเอียงได้ แต่ถ้า bridge ของคุณไม่หนาพอละก็อาจเกิดปัญหาเช่นว่านั้นได้ แต่ถ้าเป็นกีต้าร์ที่มีคุณภาพหรือได้มาตรฐานก็ไม่น่าจะมีปัญหาดังว่าครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 15-07-2011, 23:25 by gong_bee_gees.)
15-07-2011, 23:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Piezo มีหลายชนิดครับ ประเภทบางมากอย่างเช่น B-band ไม่จำเป็นต้องเซาะร่อง หนาขึ้นมาหน่อยแต่ยังเป็นแผ่นแข็งอย่างของ Fishman AG หรือ Matrix นี่ควรเซาะร่องแต่จะไม่เซาะก็ใด้ ส่วนพวกที่เป็นสายถักไม่ว่าจะเป็น Fishman รุ่นถูก DTAR ทุกรุ่น Highlander ทุกรุ่น LR Baggs Element นั้นจำเป็นต้องเซาะร่องครับไม่งั้นใช้ไปนานๆเสียงแต่ละสายจะดังไม่เท่ากัน

การเซาะร่องนั้นต้องใช้ router นะครับ ดังนั้นคงต้องพึ่งช่างเท่านั้น แล้วอย่าลืมว่า piezo แข็งนั้นมีสองความกว้างคือ 3/32" กับ 1/8" ตอนซื้อต้องรู้ก่อนนะครับว่าร่อง saddle ของกีต้าร์คุณกว้างเท่าไหร่
15-07-2011, 23:42
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

โอ้ ได้ข้อมูลจากน้ากฤษณ์แล้วก็ต้องกล่าวคำว่าขออภัยสำหรับข้อมูลของผมครับ และต้องขอบคุณน้ากฤษณ์ที่ได้กรุณามาให้ข้อมูลและความรู้ที่ถูกต้องอีกครั้ง

ตอนนี้น้า arnon คงจะได้คำตอบที่ถูกต้องจากน้ากฤษณ์แล้วนะครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 16-07-2011, 00:16 by gong_bee_gees.)
16-07-2011, 00:14
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ในคู่มือการติดตั้งจะมีบอกครับว่าต้องเซาะ หรือไม่ต้อง
16-07-2011, 10:44
VIP member

ต้องขอออกตัวนะครับว่าผมไม่ใด้ตอบตามตำราหรือ installation manual ที่ผู้ผลิตเขาแนะนำมาในทุกกรณีย์แต่ผมตอบจากประสพการณ์ที่เคยเสียค่าโง่ไปเยอะมากในการติดตั้ง piezo ผู้ผลิตที่ขาย pickup นั้นแทบจะไม่มีรายไหนที่เจาะจงว่าคุณต้องใช้ router เลยเพราะถ้าต้องใช้ช่างที่ไม่มี router ก็หมดสิทธิ์ทำ ผมเห็นมีอยู้เจ้าเดียวที่เจาะจงคือ Highlander ครับ

[Image: high1.jpg]

เมื่อก่อนนี้ผมเคยโยน LR Baggs Element ทิ้งไปสองสามชุดเพราะพอใช้ไปซักพักเสียงแต่ละสายจะเริ่มดังไมเท่ากัน ช่างที่ผมใช้บริการอยู่ประจำเป็นเวลาเกือบสิบปีก็ไม่สามารถแก้ไขใด้ ตอนติดตั้งเขาก็ทำตาม manual ที่บอกให้ฝน saddle จนเรียบสนิทและทำมุมเอียงไปด้านหลังเล็กน้อย มาตอนหลังถึงใด้รู้ว่าถ้าร่อง saddle ขรุขระเกิน .005" ซึ่งไม่มีทางวัดใด้มันจะทำให้เสียงไม่ balance ส่วน Fishman รุ่นที่เป็นแผ่นแข็งนั้นไม่เคยเจอปัญหาครับแต่ก็ข้องใจอยู่ว่าทำไมเสียงมันสู้ตัวที่เขาติด pickup รุ่นเดียวกันมาจากโรงงานไม่ใด้ มาตอนหลังพอใด้อ่าน manual ของ DTAR Timberline เลยเพิ่งจะรู้

[Image: 2dtar.jpg]

DTAR เขาบอกว่าถ้าคุณไม่ route saddle slot แต่ฝน saddle แทนคุณจะใด้ประสิทธิภาพไม่เกิน 95% ถ้าอยากใด้ 100% ก็ต้องเซาะร่อง saddle ครับ พอใด้ทราบรความจริงผมก็เลยเลิกใช้บริการช่างคนที่เคยใช้ ตอนนี้กีต้าร์ที่ผมติดปิ้คอัพเองเสียงออกแอมป์รับรองว่าเหมือนตัวที่ติดปิ้คอัพมาจากโรงงานแน่นอนครับ

ข้อควรระวังอีกข้อหนึ่งคือตอนนี้มี ปิ้คอัพ OEM ของ Fishman ที่ผลิตในจีนมาขายกันให้เกลื่อนในราคาถูกมาก pickup พวกนี้ (Classic, Presys ๆลๆ) ใช้ piezo เป็นสายถักขนาดหนาเตอะ Fishman เขาไม่ทำ pickup แบบนี้มาขายแยกเพราะถ้าไม่ใช้ router เสียงมันไม่มีทาง balance ครับ

(This post was last modified: 17-07-2011, 00:02 by pood.)
17-07-2011, 00:01
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ขอถามน้า pood เพิ่มครับว่า...

บางยี่ห้อจำเป็นต้องเซาะร่องเพื่อให้ได้ความลึก หรือเพื่อให้ได้ความเรียบครับ
17-07-2011, 07:08
VIP member

การเซาะร่องนั้นถ้าทำก็เพราะเราต้องการทั้งความลึก ความเรียบและความกว้างที่เท่ากับตัวของ piezo ครับ Highlander บอกว่าความกว้างที่พอดีจะทำให้ piezo ถ่ายทอดความสั่นสะเทือนในแนวนอนใด้ดีขึ้น

เมื่อคืนผมยังอธิบายไม่จบครับเพราะมีบางครั้งที่เราไม่ควรเซาะร่อง

[Image: fish1.jpg]

ถ้าเป็นกีต้าร์ที่โดนฝน saddle มาแล้วเพื่อลดความสูงของสาย การไปเซาะร่องนั้นต้องระวังว่าจะไม่ทำให้ส่วนของ saddle ที่อยู่ใน slot มีความสูงมากกว่าส่วนที่โผล่ขึ้นมา (ดูรูปข้างบน) เพราะจะทำให้ไม่มีการถ่ายทอดแรงสั่นในแนวนอนเหมือนกัน ในกรณีย์นี้ห้ามเซาะร่องครับ

กีต้าร์ที่มี piezo นั้นห้ามใช้ saddle กระดูกนะครับเพราะโพรงในกระดูกอาจทำให้แรงกดไม่ balance ใด้

[Image: fish2.jpg]
17-07-2011, 10:33
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ขอขอบคุณมากครับ ขอเรียนถามเพิ่มอีกนิดครับ ว่า ช่างที่ติดตั้ง Piezo ท่านใดที่มีเครื่องมือเซาะร่อง router บ้างครับ
17-07-2011, 12:32
Website Find Like Post Reply
VIP member

ช่างที่สร้างกีต้าร์ใด้มีใช้ทุกคนครับแต่ตอนนี้ผมใช้บริการของช่างชาญณรงค์
17-07-2011, 15:15

Forum Jump: