Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
อู้ว...กระทู้ความรู้ ชอบๆ ขอแจมด้วยคนครับ..Smile

ผมเคยมีโอกาสได้พูดคุยกับ Mr. Yasuhiko Iwanade (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่านะครับ) ซึ่งเป็นผู้เขียนหนังสือเกี่ยวกับกีต้าร์ไฟฟ้าที่มีชื่อเสียง เช่น Beauty of the Burst (Gibson) และ Galaxy of Strat (Fender) และเคยถามเค้าเกี่ยวกับเรื่องไม้ qaurtersawn และ flatsawn ได้ความว่า ในแง่ของความแข็ง (stiffness) ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn และ flatsawn มีค่าความแข็งพอๆ กัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ในเรื่องความแข็งแรง (yield strength) ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn มีค่าความแข็งแรงมากกว่าครับ อย่างที่พี่กฤษณ์พูดไว้ตอนต้นว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะมีความแข็งแรงกว่าไม้ที่เลื่อยแบบอื่นๆ และบิดตัวเนื่องจากความชื้นเปลี่ยนน้อยกว่าครับ

ส่วนคุณสมบัติเรื่องเสียงนั้น (เราพูดถึงกีต้าร์นะครับ) Mr. Iwanade บอกว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะให้เสียงที่นิ่งกว่า เนื่องจาก Grain ของไม้ที่วิ่งไปในทางเดียวกัน (เค้าเล่าว่า เคยมีการทดสอบโดยใช้เครื่องมือวัดค่าความถี่ของเสียงมาทดสอบพบว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะให้ความถี่ที่นิ่งกว่าและยาวกว่าไม้ที่ตัดเป็น flatsawn)

จริงเท็จประการใด ก็ลองพิสูจน์กันดูนะครับ Big Grin

02-06-2011, 11:22
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
(02-06-2011, 00:22)pood Wrote: ในกีต้าร์ไฟฟ้าเราคงไม่ต้องการ stiffness แต่ต้องการ yield strength มากกว่าครับ

ขอบคุณน้า pood ด้วยครับที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แต่ผมยังเห็นต่างครับSmile คือยังคิดว่า stiffness เป็นสิ่งที่ควรจะคำนึงถึงมากกว่าในการทำกีตาร์ครับ ไม่ใช่ว่า strength ไม่สำคัญนะครับแต่ strength นั้นจะวัดว่าวัสดุนั้นทนแรงได้มากน้อยแค่ไหน อย่างใน yield strength ก็จะวัดแรงในระดับที่เริ่มจะทำให้วัสดุเสียรูปไปโดยถาวร ซึ่งผมคิดว่าสำหรับกีตาร์แล้วแรงที่เกิดจากแรงตึงสายที่กระทำกับโครงสร้างไม่ว่าจะเป็น body หรือคอนั้นน่าจะต่ำกว่าระดับ yield strength เยอะครับ แม้แต่กับกีตาร์ที่คอโก่ง action สูงจนเล่นไม่ได้ก็ตาม

ดังนั้นในการที่จะทำให้กีตาร์ทนกับแรงตึงสายโดยคอหรือ body ไม่งอจนเป็นปัญหาได้ stiffness จึงน่าจะเป็นปัจจัยที่ควรจะคำนึงถึงมากกว่าครับ ซึ่งตรงนี้กีตาร์ไฟฟ้าอาจจะไม่มีปัญหาเท่ากับกีตาร์โปร่งเนื่องจากโครงสร้างแข็งแรงกว่าเยอะ แต่ความแข็งระดับไหนถึงจะเหมาะสมก็อยู่ที่ดุลย์พินิจของช่างผ่านการเลือกใช้ไม้ชนิดต่างๆ ตลอดจนปรับความหนาบาง เพื่อให้ได้เสียงตามต้องการ ซึ่งผมก็เห็นด้วยครับว่าความแข็งของไม้เป็นปัจจัยหนึ่งที่มีผลต่อการสั่นสะเทือนและเสียงของกีตาร์ครับ

สำหรับเรื่อง grain orientation กับเสียงในกีตาร์ไฟฟ้า ที่จริงผมก็ไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับกีตาร์ไฟฟ้ามากนัก แต่เชื่อว่าไม่ว่า flatsawn หรือ quartersawn ก็สามารถให้เสียงที่ดีได้ไม่แพ้กันสำหรับพวก solid body ครับ แต่ที่ส่วนใหญ่นิยมใช้ quartersawn กันมากกว่าน่าจะเพื่อเลี่ยงปัญหาเรื่องไม้หดขยายหรือบิดตัวของจากความชื้นที่จะเกิดกับ flatsawn ได้มากกว่าตามที่น้า pood และคุณ pong พูดถึงครับ

03-06-2011, 15:17
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งตัว body นั้นไม้หน้าและไม้หลังคงไม่มีใครต้องการ stiffness หรอกครับไม่งั้นเขาคงใช้ไม้อัดทำดีกว่าเพราะมัน stiff กว่าไม้แท้ ส่วนไม้ข้างนั้นผู้ผลิตส่วนใหญ่แม้แต่ Martin ก็บอกว่ายิ่ง stiff ยิ่งดีแต่ที่ไม่ใช้ไม้ laminate ทำก็เพราะผู้ซื้อไม่ยอมรับ ส่วนเรื่องคอนั้นผมเองก็ไม่ทราบว่าแบบไหนดีกว่า พวกกีต้าร์ที่ผลิตมาเป็นร้อยปีอย่าง Martin หรือ Gibson เขาใช้ไม้ชิ้นเดีนว (ไม่นับ wing) ทำคอแต่พวกกีต้าร์ยี่ห้อใหม่อย่าง Lowden หรือ Ovation เขาใช้ไม้ laminate 5 ชิ้นซึ่ง stifff กว่าเยอะทำ เหตุผลอาจเป็นเพราะว่าเมื่อร้อยปีก่อนการทำ lamination ยังไม่มีในโลกก็ใด้ พวกกีต้าร์เกิดใหม่เกือบทุกยี่ห้อก็มักใช้คอชิ้นเดียวตามแบบ Martin ทั้งๆที่รู้ว่าไม้ชิ้นเดียวนั้นมันงอง่ายกว่า นี่อาจเป็นเหตุผลที่ Martin และ Gibson พออายุมากเข้าคอยกทุกตัวแต่ผมยังไม่เคยเห็น ovation หรือ Lowden คอยกเลยซักตัว ถูกผิดอย่างไรไม่รู้นะครับเพราะคิดเอาเองไม่เคยเห็นในเว้บฝรั่ง

เรื่องกีต้าร์นี่ความเห็นไม่ตรงกันเรื่องเล็กครับเพราะจะผิดจะถูกก็ไม่มีใครตายแต่ถ้าเป็นเรื่องความแข็งแรงของโครงสร้างอาคารนี่เรื่องใหญ่ครับถ้าไม่รู้จริงเพราะถ้าพังขึ้นมาผมติดตะรางแน่นอน
(This post was last modified: 04-06-2011, 03:46 by pood.)
04-06-2011, 03:37
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
สำหรับไม้อัดผมคิดว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ความแข็งแต่น่าจะอยู่ที่น้ำหนักที่มากกว่าของมันจากชั้นกาวครับ เป็นที่ทราบกันว่าไม้ทำกีตาร์โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับไม้หน้านั้น นอกจากจะต้องรับแรงตึงสายได้แล้วยังต้องเบาพอที่จะสั่นสะเทือนได้ดีด้วยครับ ถ้าแข็งมากแต่หนักเกินผมว่าเสียงก็ไม่น่าจะดีเหมือนกันครับ

น้า pood พูดถึงโครงสร้างอาคาร ในเรื่องนี้ไม่ทราบว่าระหว่าง stiffness กับ strength เราต้องคำนึงถึงอะไรมากกว่ากันครับ
05-06-2011, 17:06

Forum Jump: