Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ
ผมเคยคิดแบบน้าครับว่าถ้าไม่ได้เล่นนานๆควรผ่อนสาย คอจะได้ไม่โก่ง
เคยทำกับกีต้าร์ที่เซ็ตอัพมาดีแล้ว แอ็คชั่นไม่สูงเกินไป เล่นง่าย ปรากฏว่า
หลังจากผ่อนสายไว้เดือนกว่าๆ พอตั้งสายเพื่อจะเอามาเล่นใหม่ สายมันตีเฟร็ตครับ (fret buzz)
เพราะเซ็ตอัพตอนกีต้าร์มีแรงดึงของสายอยู่ แต่ผ่อนแรงดึงไว้นาน ต้องเล่นสักพักใหญ่ๆเลยครับ ถึงจะดีขึ้น
เลยลองไม่คลายสายเมื่อเล่นเสร็จแล้วคอยเช็คแอ็คชั่นเป็นระยะๆอยู่เป็นปี ก็ไม่พบว่าคอโก่งหรือคอยกแต่อย่างใด
ที่น่าห่วงกว่าคอยกก็คือท้องป่องครับ เพราะทำให้บริดจ์ยกตัวสูงขึ้น ระยะสายก็สูงขึ้นเหมือนคอโก่งหรือคอยก
ตัวที่ทำให้ท้องป่องก็คือความชื้นที่ซึมเข้าไปในไม้หน้า ทำให้ไม้หน้าบวมและป่องขึ้นตามแรงดึงของสาย
ดังนั้นเก็บกีต้าร์ไว้ในที่ความชื้นไม่สูงหรือต่ำเกินไป และอุณหภูมิไม่เปลี่ยนแปลงมากจนเกินไป(มีผลกับกาว)จะดีกว่าครับ
สำหรับกีต้าร์ที่ไม้แห้งดีแล้ว ถ้าไม่ได้เล่นนานๆผ่อนสายแค่ 1 โทนก็พอแล้วครับ
ถ้าคลายสายออกหมดบ่อยๆก็เหมือนกับไปโยกคอและดึงไม้หน้าให้ขยับไปมาครับ
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

29-05-2011, 22:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ - by karn - 29-05-2011, 22:47

Forum Jump: