Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ
Author Message
me_benj Offline
Member

Likes Given: 0
อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ
คือ อยากทราบว่า อายุการใช้งานของสายจะสั้นลงเรื่อยๆ ด้วยเหตุผลได้บ้างครับ
1. สั่นสะเทือน(ดีด)
2. ตึง
3. ลดลงตั้งแต่ คลายออกจากซอง

..ถ้าผมไม่ค่อยได้เล่นเลย(แต่ชโลมน้ำมันไว้) อายุการใช้งานมันจะเกินกว่าที่ผู้ผลิตกำหนดไหมครับ มีวิธีไหนบ้างที่ยืดอายุของสายกีต้าครับ

แล้วมีวิธีไหนบ้าง ที่จะถนอมกีต้าให้อยู่กับเราไปได้นานๆบ้างครับ กะว่าจะให้มีอายุ หลายๆสิบปีเลย หาในอินเตอเน็ท เจอวิธีที่บอกประมาณว่า ไม่ผ่อนสาย เพราะจะทำให้ คอโก่งเข้าโก่งออก ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ จะผ่อนลงเพียง 1โทนเท่านั้น แต่ผมกลับคิดว่า ถ้าไม่ค่อยได้เล่น ทำแรงกระทำให้น้อยที่สุดน่าจะดีกว่าคือ ผ่อนสายออกหมด หรือไม่ก็ถอดสายออกไปเลย น้าๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

..วิธีที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้นะครับ คือผมจะใส่ซองกันชื้นในโปร่งตลอด เปลี่ยนใส่อันใหม่บ้าง และผมจะมีผ้าแห้งนุ่มๆอยู่ผืนนึง พอเล่นเสร็จ ผมจะผ่อนสายออกจนเกือบหมด เช็ดคราบไขมันออก แล้วก็เช็ดสายเก็บใส่ซอง(บางที ถ้าคิดว่า ไม่เอาออกมาอีกนานก็จะเอา น้ำมันทาฟิงเกอบอร์ด ทาสายไปเลยง่ายดี 555) โดยตอนจับ เอาผ้าผืนนั้นรองมือที่กำคอกีต้าไว้ด้วย ก่อนปิดกระเป๋า ผมเอาผ้าคลุมหัวไว้ไม่ให้ปลายสายไปถูกกับส่วนใดส่วนนึงของกระเป๋าได้ครับ
..วิธนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ น้าๆมีวิธีดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
กีต้าสวย เสียงดี มีในโลก

...แต่ไม่มีปัญญาซื้อTongue
29-05-2011, 10:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
อยากทราบเรื่อง อายุการใช้งานของสายครับ - by me_benj - 29-05-2011, 10:01

Forum Jump: