Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ตั้งรับ classic Yamaha GC
Author Message
mokh Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ตั้งรับ classic Yamaha GC
เห็น Yamaha GC 3 ของน้า Pood ช้าไปหลายเดือน น้าPoood เลยแนะนำมาให้โพสต์ เผื่อน้าท่านใดมีส่งรายละเอียด รูปไปได้ที่ phimokh@hotmail.com จะเอาไปให้ลูกเตรียมตัวสอบเข้าเรียนดนตรีนะครับ
22-05-2011, 18:34
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ตั้งรับ classic Yamaha GC
มาช่วยดันให้ครับ ความจริงแล้ว Yamaha GC3 นี่เป็นกีต้าร์รุ่นแรกที่ผลิตโดย Yamaha Custom Shop ซึ่งก่อตั้งในปี 1967 ตอนนั้นผลิตอยู่สี่รุ่นคือ GC3, GC5, GC7 และ GC10

ทั้งสี่รุ่นนี่โครงสร้างเหมือนกันทุกอย่างแต่ GC3 เป็นรุ่นเดียวที่ใช้ไม้หล้งและไม้ข้างเป็น solid indian rosewood ส่วนอีกสามรุ่นนั้นเป็น solid brazilian rosewood ครับ สมัยนั้นเขาผลิตด้วยมือล้วนๆดังนั้นกีต้าร์แต่ละตัวจึงเสียงไม่เหมือนกันเท่าไหร่ เขาเลยจ้างนักดนตรีอาชีพมาลองเสียงของแต่ละตัว ตัวไหนเสียงธรรมดาก็แปะป้ายเป็นรุ่น GC5 ราคาห้าหมื่นเยน ตัวไหนเสียงดีหน่อยก็แปะป้ายเป็น GC7 ราคาเจ็ดหมื่น ส่วนตัวที่เสียงเลอเลิศก็แปะป้ายเป็น GC10 ราคาหนึ่งแสนเยน ส่วนรุ่น GC3 ไม่มีการเอามาแยกแยะเรื่องเสียงครับ Yamaha ทำแบบนี้ตั้งแต่ปี 1967-1970

Yamaha GC3 ตัวที่ผมขายไปจำใด้ว่าคนซื้อเป็นคุณครูอยู่ต่างจังหวัด ตัวนั้นสสภาพดีเสียงดีมากแต่หน้าตาโทรมผมเลยขายไปแค่หมื่นต้นๆ ผมเกรงว่าถึงจะซื้อต่อใด้ลูกชายคงไม่ชอบเพราะหน้าตามันโทรมครับ

กีต้าร์ที่เหมาะที่สุดสำหรับคนเรียนด้านกีต้าร์คลาสสิคน่าจะเป็นยี่ห้อ Asturias นะครับเพราะผมเห็นคนที่จบเอกดนตรีมากจากจุฬาฯ เช่นคุณ yodchula หรือ Ant Emotion Town ก็ใช้ยี่ห้อนี้เป็นกีต้าร์คู่ใจตอนเรียนอยู่ Asturias ที่เสียงดีและราคามือสองไม่แพง (ผมเคยขายไปสองตัวในราคาสองหมื่นต้นๆ) คงเป็นรุ่น Standard ที่ไม่ใช่ all solid ครับ ถ้าน้าๆท่านใดมีเก็บไว้แล้วไม่ใด้เล่นก็เอามาปล่อยให้หลานเอาไปเรียนเถอะครับ

ตอนนี้ผมมี Asturias อยู่สองตัวคือ 2009 Custom S กับ 1981 A10 ซึ่งเป็น all solid ทั้งคู่และราคาคงเกินงบครับ ส่วน Yamaha GC3 นั้นมีอีกตัวแต่ยังอยู่ที่ญี่ปุ่น สงสัยว่าหลานคงรอไม่ไหว ตัวนี้สภาพดีกว่าตัวที่ขายไปเยอะครับ ลองดูรูปไปพลางๆก่อนแล้วกัน

[Image: gc31.jpg]
[Image: gc32.jpg]
[Image: gc34m.jpg]
[Image: gc33.jpg]
24-05-2011, 22:45
mokh Offline
**

อาจจะต้องร้องเพลงรอครับ
30-05-2011, 10:36
piya_phan Offline
**

ชอบ..ชอบจริงๆ ครับ กำลังหาแบบ Thin body ลำตัวบางหายากไหมครับ
30-05-2011, 10:54

Forum Jump: