Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง Fender Mex หน่อยครับ
Author Message
Overskylab Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ถามเรื่อง Fender Mex หน่อยครับ
ผมซื้อ Fender mexico std HSS มา ผมว่าเสียงมันเบาๆลอยๆ ไม่ค่อยมีเนื้ออะครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยน PU ควรจะเปลี่ยนเป็นอะไรดีหรอครับ ที่ยังคงเอกลักษณ์ของ Fender อยู่

เท่าที่ผมดูๆไว้ก็ PU ของ Fender american std HSS กะว่าจะยกมาเปลี่ยนทั้งชุดไปเลย

2 Custom-Staggered Tex-Mex? Single-Coil Strat? Pickups (Neck and Middle),
1 Fender? Diamondback? Humbucking Pickup (Bridge)
^
^
^
สเปกของ PU fender american std HSS ครับ

เสียงมันจะออกมาเป็นยังไงหรอครับ

14-05-2011, 16:14
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง Fender Mex หน่อยครับ
ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับเพราะจะเสียเงินฟรีๆ pickup ไม่ว่าถูกหรือแพงมีส่วนเกี่ยวข้องน้อยมากกับเรื่องเนื้อเสียงครับ ควรเปลี่ยนสายจากเบอร์ .009-.042" เป็น .010-.046" แล้วเอาไป set up คอและความสูงของ pickup ให้ใด้เสียงเนื้อไม้มากที่สุดก่อนดีกว่า

กีต้าร์ยี่ห้อเดียวกันอย่าง Fender Mexico หรือ USA นั้นรุ่นที่แพงจะใช้ไม้ที่แข็งแรงกว่าและมีการสั่นแบบ sympathetic vibration มากกว่าจึงทำให้เนื้อเสียงและ overtone มากกว่ารุ่นถูก ถ้าสงสัยว่าเขาเลือกยังไงผมจะบอกให้ครับ

ไม้ที่เอามาทำตัวและคอของกีต้าร์ไฟฟ้านั้นเขาใช้ไม้ที่เลื่อยแบบ flatsawn ทั้งนั้นแหละครับเพราะต้นทุนมันถูกสุดแต่ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งแพงๆเขาจะใช้ไม้ที่เลื่อยแบบ quartersawn เพราะมันแช็งแรงสุดและสั่นใด้ดีสุด การเลื่อยแบบนี้ต้นทุนสูงแต่จะใด้เกรนของไม้ที่ขนานกับแนวดึงของสายทำให้มันสั่นใด้ดีและไม่มีการหักล้างกันเอง

การเลื่อยแบบ flatsawn นั้นจะใด้ไม้เฉพาะตรงส่วนกลางของซุงที่มีเกรนขนานกันครับ

[Image: flatsawn.png]

จะเห็นใด้จากรูปว่าไม้ซุงหนึ่งต้นจะเลื่อยใด้ไม้ดีๆนิดเดียวเองครับ ไม้ที่ลายขนานนี่มันจะไม่บิดเบี้ยวตามความชื้นในอากาศเหมือนไม้ส่วนอื่นอย่างในรูปด้านล่างครับ

[Image: fs2z.jpg]

ดังนั้นเขาจึงเลือกไม้ตรงกลางมาทำรุ่นแพงเพราะมันสั่นใด้ดีกว่า แข็งแรงกว่า แถมยังชิ้นใหญ่กว่าอีกทำให้ไม่ต้องเอามาต่อกันหลายๆชิ้น ส่วนไม้ที่เกรนเบี้ยวไปเบี้ยวมานั้นเขาก็เอาไปทำกีต้าร์ราคาถูก แม้แต่ไม้ที่เอามาทำคอก็เหมือนกันตามตัวอย่างด้านล่างครับ

[Image: fsqs1.jpg]

วิธีที่ผมทดสอบกีต้าร์ไฟฟ้าว่าไม้ดีแค่ไหนนั้นง่ายนิดเดียวครับ

วิธีนี้ผมเรียนมาจากเจ้าของร้านขายกีต้าร์เมื่อสี่สิบปีที่แล้วซึ่งแกบอกว่าห้ามเอาไปบอกคนอื่นเพราะถ้าคนทั่วไปรู้เขาก็จะเลือกตัวเสียงดีๆไปหมดก่อนที่เราจะใด้เลือก ตอนนี้คนสอนผมก็ตายไปนานแล้วผมเลยเอามาถ่ายทอดซะก่อนที่ผมจะแก่ตายไปอีกคน

เมื่อกี้เราพูดถึงเรื่อง quartersawn, flatsawn, แต่ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้านี่เช็คด้วยตาไม่ใด้ครับเพราะเขาพ่นสีมา ดังนั้นไม่ต้องไปสนใจมัน

วิธีเช็คมีดังนี้ (ไม่ต้องเสียบแอมป์นะครับ)

NECK...หยิบกีต้าร์มาแล้วกรีด open chord ที่อุ้งมือสัมผัสคอมากสุดอย่างเช่นคอร์ด C หลับตาแล้วสังเกตุจากอุ้งมือซ้ายว่าคอมันสั่นมากแค่ไหนและสั่นยาวแค่ไหน คอที่เป็น quaerter sawn จะสั่นมากสุดและยาวสุดครับ

BODY.... กรีดสายเปล่าๆแล้วเอานิ้วชี้มือซ้ายแตะตรงด้านหน้าด้านบนของ body ตัวที่ไม้ดีสุดก็จะสั่นนานสุดและยาวสุดเหมือนกัน

ถ้าคิดว่ากีต้าร์เสียงดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับ pickup ลองคิดดูก่อนครับว่ากีต้าร์ทรงเดียวกัน สเป็คเดียวกันทุกอย่างนอกจากเครื่องประดับ ผลิตในโรงงานเดียวกันโดยช่างชุดเดียวกันอย่างเช่น Gibson Les Paul Standard กับ Gibson Les Paul Studio ทำไมราคามันถีงใด้ต่างกันเป็นเท่าตัว

(This post was last modified: 15-05-2011, 10:14 by pood.)
15-05-2011, 02:49
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ถามเรื่อง Fender Mex หน่อยครับ
ความรู้อีกแล้วครับ
ขอบคุณครับ ชอบอ่านมากเลย
อ่านแล้วรีบวิ่งขึ้นข้างบนไปลองกับกีต้าตัวเองเลยครับ
15-05-2011, 10:31
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
Pickupใหม่ๆของMexicoดีกว่าเดิมมาก แทบจะไม่ต่างกับPickup USA ยกเว้นพวกCustomshopครับ เพราะโครงสร้างและแม่เหล็กก็ใช้Alnicoทั้งหมด

เปลี่ยนPickupน่าจะพํฒนาเสียงไม่มาก ยกเว้นต้องการเปลี่ยนCharacterมากกว่าครับ
15-05-2011, 13:17
**

ครับขอบคุณมากครับ แต่ผมดู PU ไม่เป็นว่าตัวที่ได้มามันเก่าหรือใหม่ หรือยังไง

อีกอย่างผมเคยไปอ่านๆเจอ มีคนเขียนเอาไว้ว่า กีตาร์ squier classic vibe ยังเสียงดีกว่า fender mexico รุ่นต่ำ เล่นเอาผมเซงไปเลย ผมเลยอยากจะอัพเกรดกีตาร์ตัวเองอ่ะครับ
(This post was last modified: 19-06-2011, 20:36 by Overskylab.)
15-05-2011, 21:29
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ ใช้แอมป์อะไร มี effect อะไรในระบบบ้าง และ เล่นแนวไหนครับ
16-05-2011, 10:44
**

ผมใช้ แอมป์ fender frontman15G ครับ ส่วนเรื่อง effect กำลังหาข้อมูลอยุ่ครับ เล่นแนวทั่วไปไม่ค่อยเน้นrock เล่นออกแนว funk disco เช่นวง groove rider , jester , tattoo colour ประมานนี้อะครับ
16-05-2011, 18:17
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ลองเปลี่ยน Amp ครับ น่าจะหาย
16-05-2011, 20:20
**

แนะนำ amp ของอะไรบ้างครับ แล้วจากรุปกีตาร์ด้านบนพี่ว่ามันปกติไหมครับ

แล้วการเปลี่ยนสายจากเบอร์9 ไปเบอร์10 มันมีผลกับเนื้อไม้ยังไงหรอครับ (ถ้าเกิดสายเบอร์10 มันช่วยดึงเสียงจากเนื้อไม้จริงๆ ทำไมทาง fender เขาไม่ใช้สายเบอร์10 เป็น มาตราฐานอะคับ)
(This post was last modified: 16-05-2011, 21:07 by Overskylab.)
16-05-2011, 20:42
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
จากรูปข้างบนผมไม่เห็นอะไรผิดปกตินะครับแต่ผมยังไม่เคยฟังเสียง Fender Mexico เลยครับ

เหตุผลที่ Fender เขาใส่สายเบอร์ .009 กับรุ่นถูกๆก็เพราะลูกค้ากลุ่มนี้ส่วนใหญ่เป็นมือใหม่หัดเล่น ถ้าใส่สายเบอร์ .010 มีหวังลองแล้วเจ็บนิ้วทำให้ไม่ยอมซื้อ ส่วนเรื่องเสียงของเนื้อไม้นั้นคนกลุ่มนี้ไม่สนใจหรอกครับเพราะเล่นเสียงแตกตลอด

ถ้าเป็น Fender Custom Shop เขาใส่สาย .010 มาทุกตัวครับ
16-05-2011, 21:59

Forum Jump: