Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
Author Message
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
RE: ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
เห็นคำถามน้าคิมแล้วคิดขึ้นได้

บางร้านผมเจอ Frequency มันอยู่ระหว่าง Mid กะ Low มันคือย่านอะไรเหรอครับน้ายอดฯ
[Image: 1244014887.gif]
06-10-2008, 00:44
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

(05-10-2008, 20:01)kim_colombet Wrote: ขอถามต่ออีกซักนิด พอดี Mixer ที่ร้าน จะมี Mid อยู่ 2 อัน ผมเข้าใจว่า Mid ที่อยู่ใต้ High คือ Mid-high ส่วน Mid ที่อยู่ติดกับ Low คือ Mid-Low ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถึง หรือไม่ประการใด ยังไง ช่วยแนะต่ออีกซักนิด
Mixer ส่วนใหญ่ที่เห็นปุ่มสำหรับปรับ Mid มี 2 ปุ่มนั้นมันเป็นแบบชนิดเลือกย่านเสียง Mid ได้
หรือจะเรียกว่า SWEEPABLE EQ ก็ได้ครับ

โดยปุ่มแรกจะทำหน้าที่ เพิ่มหรือลดเสียงกลาง
ปุ่มที่สอง จะเป็นตัวเลือกว่าจะให้เพิ่มหรือลดเสียงกลางที่ย่านไหน ยกตัวอย่างเช่น
เพิ่มเสียงที่ 400 Hz ขึ้น 3dB พอฟังแล้วรู้สึกว่า ย่านเสียงกลางที่ 400Hz ถูกยกขึ้น
มันเป็นย่านที่สูงเกินไป ก็สามารถหมุน SWEEPABLE ให้มาเพิ่มที่ย่าน 250Hz แทนได้ครับ

ส่วน SWEEPABLE มันจะมีช่วงในการปรับได้มากแค่ไหน อันนี้ก็แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่รุ่นล่ะครับ

[Image: eqhr0.gif]

ยกตัวอย่างในรูปนี้ SWEEPABLE EQ จะปรับได้ตั้งแต่ 100Hz-8000Kz ครับ

(05-10-2008, 20:01)kim_colombet Wrote: ปล. เรื่อง effect chorus reverbs นี่บางร้านก็มี บางร้านก็ไม่มีผมตัดปัญหาด้วยการไม่ใส่อะไรเลย ซาวน์ดิบๆ นี่ชอบกันไม๊คับ หรือว่า ควรจะมีบ้าง นิด's หน่อย

มีหรือไม่มี แล้วแต่รสนิยมเลยครับ มันมีข้อดีและเสียทั้งคู่
มีหลักการง่ายๆก็คือว่า อะไรที่ซ้ำๆ มันน่าเบื่อ Cool

(06-10-2008, 00:44)BytSerk Wrote: บางร้านผมเจอ Frequency มันอยู่ระหว่าง Mid กะ Low มันคือย่านอะไรเหรอครับน้ายอดฯ
น่าจะเป็นปุ่มเดียวกับที่ Kim ถามล่ะครับ Rolleyes
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 06-10-2008, 02:34 by yodchula.)
06-10-2008, 02:29
Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
(05-10-2008, 20:01)kim_colombet Wrote: อ่านแล้วเห็นภาพเลยคับ

ขอถามต่ออีกซักนิด พอดี Mixer ที่ร้าน จะมี Mid อยู่ 2 อัน ผมเข้าใจว่า Mid ที่อยู่ใต้ High คือ Mid-high ส่วน Mid ที่อยู่ติดกับ Low คือ Mid-Low ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถึง หรือไม่ประการใด ยังไง ช่วยแนะต่ออีกซักนิด

ปล. เรื่อง effect chorus reverbs นี่บางร้านก็มี บางร้านก็ไม่มีผมตัดปัญหาด้วยการไม่ใส่อะไรเลย ซาวน์ดิบๆ นี่ชอบกันไม๊คับ หรือว่า ควรจะมีบ้าง นิด's หน่อย

ถึง น้าคิม ตามที่ผมเข้าใจ และลองใช้งานมาตลอด ถ้าเป็นที่ร้านsotel ตัวที่อยู่ถัดhigh ลงมาคือ ตัวเลือกย่านความถี่(น่าจะคือตัวfrequency ที่น้าBytSerkถามน้ายอดละครับ) ถัดลงมาอีกที่อยู่เหนือเบส เป็นตัวลดหรือเพิ่ม ความถี่ที่เราเลือกไว้จากตัวบน แต่ไม่ทราบว่าแบบนี้เค้าเรียกeq แบบใด เข้าใจว่าparamatic EQ หรือเปล่า แต่การใช้งานนี่น่าจะชัวร์

ส่วนวิธีการปรับผม เริ่มต้นคล้ายน้ายอดเลยครับ ทุกอย่างflat เพราะEQ ที่ซาวน์เอนจิเนียร์ตั้งไว้ที่PA คงธรรมชาติประมาณนึงแล้ว และก็ปรับeq ที่กีตาร์ตามความชอบ ถ้ายังไม่พอ ถึงจะไปยุ่งEQ ที่มิกส์เซอร์ครับ แต่ตรงนี้จะบวกลบไม่มาก แต่ที่ไม่ยุ่งเลยคือ ย่านกลางถ้าไม่จำเป็น เพราะอาจจะหอนได้ง่ายๆ

โดยหลัก ผมจะอ้างอิงกับเสียงร้อง ที่ออกpa หรือ มอนิเตอร์ ให้แหลมและเบสใกล้เคียงซาวน์ร้อง ที่สุด ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความว่องไว ในการทำงานด้วยครับ

พออ่านของน้ายอด ทำให้ผมต่อยอดวิธีการได้ดีขึ้นไปอีก ขอบคุณมากๆครับ
(06-10-2008, 02:29)yodchula Wrote:
(05-10-2008, 20:01)kim_colombet Wrote: ขอถามต่ออีกซักนิด พอดี Mixer ที่ร้าน จะมี Mid อยู่ 2 อัน ผมเข้าใจว่า Mid ที่อยู่ใต้ High คือ Mid-high ส่วน Mid ที่อยู่ติดกับ Low คือ Mid-Low ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถึง หรือไม่ประการใด ยังไง ช่วยแนะต่ออีกซักนิด
Mixer ส่วนใหญ่ที่เห็นปุ่มสำหรับปรับ Mid มี 2 ปุ่มนั้นมันเป็นแบบชนิดเลือกย่านเสียง Mid ได้
หรือจะเรียกว่า SWEEPABLE EQ ก็ได้ครับ

โดยปุ่มแรกจะทำหน้าที่ เพิ่มหรือลดเสียงกลาง
ปุ่มที่สอง จะเป็นตัวเลือกว่าจะให้เพิ่มหรือลดเสียงกลางที่ย่านไหน ยกตัวอย่างเช่น
เพิ่มเสียงที่ 400 Hz ขึ้น 3dB พอฟังแล้วรู้สึกว่า ย่านเสียงกลางที่ 400Hz ถูกยกขึ้น
มันเป็นย่านที่สูงเกินไป ก็สามารถหมุน SWEEPABLE ให้มาเพิ่มที่ย่าน 250Hz แทนได้ครับ

ส่วน SWEEPABLE มันจะมีช่วงในการปรับได้มากแค่ไหน อันนี้ก็แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่รุ่นล่ะครับ

ยกตัวอย่างในรูปนี้ SWEEPABLE EQ จะปรับได้ตั้งแต่ 100Hz-8000Kz ครับ

(05-10-2008, 20:01)kim_colombet Wrote: ปล. เรื่อง effect chorus reverbs นี่บางร้านก็มี บางร้านก็ไม่มีผมตัดปัญหาด้วยการไม่ใส่อะไรเลย ซาวน์ดิบๆ นี่ชอบกันไม๊คับ หรือว่า ควรจะมีบ้าง นิด's หน่อย

มีหรือไม่มี แล้วแต่รสนิยมเลยครับ มันมีข้อดีและเสียทั้งคู่
มีหลักการง่ายๆก็คือว่า อะไรที่ซ้ำๆ มันน่าเบื่อ Cool

(06-10-2008, 00:44)BytSerk Wrote: บางร้านผมเจอ Frequency มันอยู่ระหว่าง Mid กะ Low มันคือย่านอะไรเหรอครับน้ายอดฯ
น่าจะเป็นปุ่มเดียวกับที่ Kim ถามล่ะครับ Rolleyes

โอ้วนี่แหละของจริง ยังไม่นอนเหรอครับน้า นึกว่าจะได้เจอที่บ้านเต่า จะได้ขอความรู้อีกหลายๆเรื่องครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 06-10-2008, 02:36 by papachill.)
06-10-2008, 02:32
kim_colombet Away

Likes Given: 4
Flat นี่หมายถึง ตั้งไว้ที่ 0 ทุกอันเลยใช่ไม๊คับ หรือว่า Flat หมายถึงตั้งไว้ ที่ 12 นาฬิกา

ขออภัยที่ถามเช่นนี้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ซาวน์จิงๆ ตลอดเวลาที่เล่นมา ใช้วิธีปรับแบบ ตามใจฉันมาตลอด ซาวน์ไม่เคยเหมือนกันซักวัน ทั้งๆที่เล่นร้านเดิม ขอบคุณคับTongue
06-10-2008, 14:07
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

(06-10-2008, 14:07)kim_colombet Wrote: Flat นี่หมายถึง ตั้งไว้ที่ 0 ทุกอันเลยใช่ไม๊คับ หรือว่า Flat หมายถึงตั้งไว้ ที่ 12 นาฬิกา

โดยทั่วไปแล้ว EQ ที่อยู่บนหน้าปัด Mixer และ PreAmp ของกีต้าร์
จะมีค่ากลาง คือ 0 ครับ หรือบางทีก็เขียนว่า U (Unity Gain) ค่ากลางนี้หมายถึง
ไม่เพิ่มหรือลดย่านเสียงนั้นๆ หรือเรียกว่า Flat นี่ล่ะ

อย่างในรูปด้านบน EQ จะสามารถเพิ่มได้ 15dB และลดลงได้ 15dB เช่นกัน

สรุปคืออย่าไปสนใจว่ามันจะ 12 นาฬิกา หรือกี่นาฬิกา ขอให้หมุนไปที่ 0 หรือ U
นั่นก็คือไม่เพิ่มและลดแล้วครับ
[Image: myworkspace.jpg]
06-10-2008, 16:49
kim_colombet Away

Likes Given: 4
ขอบคุณน้า yodchula มากมายคับ กระทู้มีประโยชน์ สำหรับ นักดนตรีกลางคืนจิงๆคับ เด๋ววันนี้จะลอง ปรับ ตามที่น้าแนะนำ Big Grin
06-10-2008, 17:24
thefool1234 Offline
Junior member
**

ขอบคุณมากครับคุณ yodchula ได้ความรู้ดีๆ เพิ่มขึ้นพอเป็นมือใหม่ผ่านมาพอดี
06-02-2010, 14:59

Forum Jump: