Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
Author Message
heart12 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0

ผมมีปัญหาเรื่องการปรับซาวน์พูดง่ายๆๆคือปรับไม่เป็นนะครับ ช่วยแนะนำวิธีการปรับซาวน์ เวลาเล่นออกตู้แอมป์ หรือ ลำโพงต่างๆๆ อย่างเวลาเล่นในร้านอาหาร หรือ ผับ อะ่ครับว่ามีวิธีการปรับอย่างไร ทำไมไม่ได้เสียงตามที่ได้ยินตอนที่ไม่ได้ต่อกับตู้แอมป์เลยคับ รบกวนด้วยนะครับ ผมใช้กีตาร์ Takamine ED21-Cครับ
04-10-2008, 15:40
Find Like Post Reply
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: ถามเรื่องการปรับซาวน์ครับ
ซาวน์เล่น เพียวๆ กับ เล่น PA หรือ ออกแอมป์ หรือไมค์จ่อ ย่อมไม่มีทางเหมือนกันอยู่แล้วนะคับ ตามความคิดผม เรื่อง ซาวน์ส่วนใหญ่ถ้าเล่นตามร้าน อยู่ที่เราชอบ

ยกตัวอย่าง

ซาวน์ไมค์ ผมจะชอบเสียง กลาง กับแหลม เยอะหน่อย ก็จะเน้นกลางแหลม
ซาวน์กีต้าร์ ผมจะชอบเสียง กลาง กับเบส เยอะหน่อย ก็จะเน้น กลางเบส

แต่ก็ต้องดูอุปกรณ์ด้วยว่าได้มาตรฐานหรือไม่ ทั้ง Mixer , amp , ลำโพง

ปล. เด๋วรอผู้รู้จิงๆ หรือเรียนมาทางซาวน์มาตอบดีกว่าคับ ผมก็มั่วไปตามประสา TongueTongueTongue
04-10-2008, 17:45
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ปกติผมจะปรับโทน ทุ้ม กลาง แหลมไว้ที่ 0 คือตรงกลางนั่นล่ะทั้งกีต้าร์และไมค์แล้วค่อยปรับเอาตอนเล่น ไมค์ผมจะใส่เอฟเฟคร์นิดๆแค่ฟังดูมีมิติบ้างเป็นเอฟเฟคร์บนแผงมิกน่ะ ส่วนที่กีต้าร์ผมจะปรับตามที่หูได้ยิน และปรับตามเพลงที่เล่นนวลๆก็ไว้ตีคอร์ด คมๆเน้นกลางก็พวกปิ๊คกิ้งฟิงเกอร์ทั้งหลายแต่ผมจะใส่กันฟิตแบคตลอดเพราะมันชอบหอนเวลาเปิดไมค์ที่ pu อยากบอกไว้นิดว่าเราเล่นกีต้าร์โปร่งคงได้เจอแต่มิกส์และเราไม่ได้เล่นแค่วงเดียวให้ปรับตามความรู้สึกอย่าไปจำว่าวันนี้เราหมุนแต่ละปุ่มไปกี่นาฬิกาไม่มีประโยชน์ แล้วเล่นไปเล่นมามันจะกลายเป็นซาวด์เฉพาะตัวเราเลยครับ ลองดูนะครับSmile
Acoustic is my life..........
05-10-2008, 01:28
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

การปรับ Sound

ก่อนจะมีการปรับ ก็ต้องมี sound ที่อยู่ในหัวหรือในฝันก่อน?? งงไหม
ผมกำลังหมายถึง เราควรจะมีเสียงที่จิตนาการไว้ในหัวว่าเราชอบแบบนั้นแบบนี้
แล้วพอมีต้นแบบเสียงในหัวแล้ว ก็ค่อยปรับ EQ และหรือ Effect ต่างๆให้ตรงกับในหัวเราที่สุดครับ

สำหรับคนที่มีความชำนาญในอุปกรณ์ปรับแต่งเสียง ก็คงจะแก้ไขเสียงที่ไม่ดีได้ไม่ยาก
แต่สำหรับผู้เริ่มต้นจะทำยังไง ผมมีวิธีปรับสำหรับ EQ ง่ายๆตามขั้นตอนต่อไปนี้ครับ

1.ตั้ง EQ ของ กีต้าร์ให้เป็น Flat (ถ้ามี)
** Falt หมายถึง ไม่เพิ่มหรือลดเสียงในทุกย่าน **

2.มาดูที่ EQ ของตู้แอมป์ (หรือ Mixer ขึ้นอยู่กับว่าต่อกับอุปกรณ์อะไร)
ให้หมุน EQ ของทุกย่านเสียง สูง กลาง ต่ำ ไปที่ตำแหน่งต่ำสุด นั่นคือตัดเสียงทุกย่านเสียงเลยครับ

ถึงตรงนี้อาจจะงง ทำแบบนี้ทำไม??? ที่ทำแบบนี้ก็เพื่อทำให้ทุกอย่างหายไปครับ
เหมือนพ่อครัวตั้งเตา แล้วกำลังจะเริ่มใส่วัตถุดิบลงไปปรุง การตัดทุกย่านเสียงทิ้ง
ก็เหมือนกับการทำให้กะทะว่างก่อนจะลงมือปรุง

3.เติม Bass เข้าไป
ผมเริ่มจาก Bass ก่อน ปัญหาของมือใหม่ที่เจอ ส่วนใหญ่จะเป็น Bass เวอร์ครับ
เพราะว่าไม่รู้ว่า จะเอาเบสเยอะขนาดไหนถึงจะกำลังดี
ค่อยๆหมุนเบสให้มากขึ้นเรื่อยๆ จนรู้สึกว่ามันอิ่มหนา แต่ไม่ฟังบวม
จำไว้ว่า อย่าใช้ตามองค่าที่แสดงอยู่บนหน้าปัด EQ แต่ให้ใช้หูฟังอย่างตั้งใจครับ
เพราะเดี๋ยวตา จะพาให้เราหลงได้

4.เติม High เข้าไป
ผมจะข้ามย่าน Mid ไป เพราะจะได้ฟังเสียงย่าน High ได้ถนัดกว่า เมื่อเทียบกับ
การหมุนย่าน High ในขณะที่มี Mid อยู่ด้วย
เราจะเพิ่มย่าน high อย่างช้าๆเช่นกัน เพิ่มจนรู้สึกว่า ได้ยินเสียงชัดเจน
มีความเคลียร์มากขึ้น แต่ก็ไม่ให้มีมาก จะรู้สึกแสบหู หรือไปกวนเสียงร้องของนักร้อง

5.เติม Mid เข้าไป
สุดท้ายแล้ว ก็เพิ่ม Mid ครับ Mid คือความหนาโดยรวมทั้งหมดของกีต้าร์
ค่อยๆเพิ่ม Mid ให้มากขึ้น จนเสียงกีต้าร์คุณหนา ย่าน Mid นี้ จะเหมือนกับการ
เพิ่มหรือลดขนาดตัวของกีต้าร์ ว่าจะให้ Body หนาหรือบางมากแค่ไหนครับ
วิธีคิดก็คือ ย่าน Mid นี้ จะหมุนให้มากนิดๆ ถ้าเล่นใน Style Solo หรือเพลงบรรเลง
แต่อาจจะยอมลด Mid ลงซักนิด ถ้าเล่นกีต้าร์เพื่อ Backup นักร้อง

6.เติมแต่ง Effect
ก็เพิ่มเสียง Reverb หรือ Chorus ฯลฯ ตามรสนิยมเลยจ้า

แรกคุณอาจจะยังไม่มี Sound ในใจนะ เพราะว่าเรื่องนี้ ต้องอาศัยประสบการณ์
ฟังไปบ่อยๆ ปรับไปบ่อยๆ เดี๋ยวก็จะจิตนาการออกเองว่าจะเพิ่มหรือลด EQ ตรงนี้ตรงนั้นเอง

*** จำไว้ว่า อย่าใช้ตาดูตัวเลขบนหน้าปัด แต่ใช้หูให้มากครับ Smile ***
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 05-10-2008, 04:22 by yodchula.)
05-10-2008, 04:18
LittleNomad Offline
un-assignment

ยอดคุรุจริง ๆ น้า Yodchuฯ...
ถือโอกาสถามต่อนะครับ... แล้วถ้าเป็น EQ หลาย band ละครับ ควรปรับอย่างไร?...

[Image: p5558.jpg]
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 05-10-2008, 05:05 by LittleNomad.)
05-10-2008, 05:03
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

(05-10-2008, 05:03)LittleNomad Wrote: ยอดคุรุจริง ๆ น้า Yodchuฯ...
ถือโอกาสถามต่อนะครับ... แล้วถ้าเป็น EQ หลาย band ละครับ ควรปรับอย่างไร?...

[Image: p5558.jpg]

วิธีปรับของเจ้า Multi-band EQ แตกต่างกับที่ผมบอกไว้ข้างต้นครับ
มันมีไว้แก้ไข เพิ่มหรือลดย่านที่ High Mid Low เข้าไปไม่ถึง

คือมันมีไว้เจาะจงเฉพาะย่านเสียง และปรับได้ละเอียดกว่าครับ
ถ้าจะถามว่าใช้ยังไง ก็ตอบตรงๆว่า ก็เพิ่มหรือลดเอาตามที่หูได้ยินเลยครับ Big Grin
แต่จะเป็นไปหมุนปุ่มไหน ของแบบนี้ อาจจะจำเป็นต้องหมุนกันให้เห็นต่อหน้าครับ
อธิบายทางตัวหนังสือ อาจจะบ่ get ครับพี่ Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
05-10-2008, 05:37
BytSerk Offline
PsyCho

สุดยอดจริงๆ ครับน้ายอดฯ

ว่าจะลองเอาไปใช้บ้าง แต่คงต้องเสียเวลาพอควรเหมือนกันนะครับเนี่ย
[Image: 1244014887.gif]
05-10-2008, 06:04
heart12 Offline
Junior member
**

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับผม
05-10-2008, 12:19
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ยอมรับตามตรงว่าอ่านคำแนะนำของน้า yod แล้ว ถึงกับอึ้ง !!! เพราะไม่เคยคิดจะทำแบบนี้ในหัวเลย Sad คิดว่าตั้ง flat คือ 0 ไม่เพิ่มไม่ลดค่าของเสียง มายังไง ไปอย่างงั้น

แต่พออ่านไปเรื่อย ๆ ก็นึกภาพตามออกเลยครับ ขอบคุณมากครับ วันนี้อาจเป็นจุดเปลี่ยนของการปรับ sound ของผมตลอดไป อิ ๆ

ผมเข้าใจว่าการปรับแบบที่หลาย ๆ คนทำคือปรับ flat ไว้ก่อน จะได้เสียงกีต้าร์ที่ผ่าน preamp แท้จริง แต่ผมลืมคิดไปว่าหลังจากผ่านออกมาจาก mixer แล้ว มันต้องไปเจอกับลำโพงที่ต่าง ๆ กับไป ใหญ่เล็ก ดีเลว เก่าใหม่ ไหนจะสภาพพื้นที่ของสถานที่อีก ไม่มีทางเลยที่จะออกมาอย่างที่เราต้องการ

ฉนั้น การลดค่าต่าง ๆ ออกไปให้มากที่สุด แล้วค่อย ๆ เริ่มใส่มันลงไปใหม่อย่างที่น้า yod บอกมา มันจึงฟังดูมีเหตุมีผลมากเลย ยอด sound engineer คนนึงเลยนะเนี่ย นับถือครับ...Cool
(This post was last modified: 05-10-2008, 18:52 by Katayoot.)
05-10-2008, 18:44
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
อ่านแล้วเห็นภาพเลยคับ

ขอถามต่ออีกซักนิด พอดี Mixer ที่ร้าน จะมี Mid อยู่ 2 อัน ผมเข้าใจว่า Mid ที่อยู่ใต้ High คือ Mid-high ส่วน Mid ที่อยู่ติดกับ Low คือ Mid-Low ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถึง หรือไม่ประการใด ยังไง ช่วยแนะต่ออีกซักนิด

ปล. เรื่อง effect chorus reverbs นี่บางร้านก็มี บางร้านก็ไม่มีผมตัดปัญหาด้วยการไม่ใส่อะไรเลย ซาวน์ดิบๆ นี่ชอบกันไม๊คับ หรือว่า ควรจะมีบ้าง นิด's หน่อย
05-10-2008, 20:01

Forum Jump: