Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เด็ก 6 ขวบ 9 เดือน.. กับการตัดสินใจครั้งสำคัญของผู้ใหญ่
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: เด็ก 6 ขวบ 9 เดือน.. กับการตัดสินใจครั้งสำคัญของผู้ใหญ่
(04-05-2011, 00:09)povation Wrote: น้อง piggyprince อาจจะต้องขายกีต้าร์ไปแต่งเมีย!!!

ชาตินี้ผมไม่คิดและทำอย่างนั้นเด็ดขาด...
โอ๊ะ...ลืมไป...แต่งแล้วนี่นา...

555555 พี่ป๋ออ้ะ เล่นไฮไลท์ซะตัวแดงเถือกกกกกกกกTongueTongueTongue
แหมมมมมมมมม พี่แดงอะแลกกะกีต้าร์ทั้งหมดพี่ป๋อก็ยอม หรือว่าไม่จริง?!?!?

I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

04-05-2011, 00:28
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: เด็ก 6 ขวบ 9 เดือน.. กับการตัดสินใจครั้งสำคัญของผู้ใหญ่
Hi Little folk,

Since you received so many valuable opinions. I just have short one left for you hereBig Grin

"YOU CAN ALMOST ALWAYS MAKE SOME MORE MONEY, BUT NOBODY EVER MAKES ANY MORE TIME, SO SPEND IT WISELY BEFORE YOUR BORROWED-TIME IS UP"Wink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
04-05-2011, 02:39
Website Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(03-05-2011, 17:37)lekleklek Wrote:
(03-05-2011, 16:49)karn Wrote: สนุกไปกับการเดินทาง ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
วันที่เราถึงจุดหมาย...เราจะหลับอย่างเป็นสุขครับSmile

ขอค้านครับ พอไปถึงจุดหมายกันทีไรเห็นตื่น และหูตาไวกว่าคนอื่นทุกที Big Grin

ก็คนมันไม่หล่ออ่ะ...ถ้าหล่อแบบน้าโอ๋ love666 นะ จะนั่งเฉยๆ ยิ้มหวานๆ เดี๋ยวก็มากันเพียบTongue
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

04-05-2011, 15:38
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ข้อความจาก น้าโฟล์คน้อย

"..ช่วงนี้ผมมีเรื่องที่ต้องตัดสินใจอยู่สองอย่าง..

เรื่องแรกก็คือ ผมอาจจะต้องเบนเข็มชีวิตเพื่อไปทำงานอีกประเภทหนึ่ง
ซึ่งมีค่าตอบแทนที่ดีมาก.. แต่ก็แลกด้วยเวลาทุกอย่างที่ผมมี

เรื่องที่สองก็คือ ..หรือว่าผมต้องเลือกที่จะอยู่อย่างลำบากลงพอสมควรมากทีเดียว
แต่ก็ยังได้ใช้ชีวิตอยู่กับครอบครัว และยังคงได้ทำงานที่ผมรัก.."

-------------------------------------------------------

เป็นกรณีที่น่าสนใจมาก ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึง
- เวลาที่เสียไปกับงานใหม่ (แต่เงินดี)
- งานที่ชอบ ได้อยู่ใกล้ชิดครอบครับ (แต่เงินน้อย)
มีอีกปัจจัยหนึ่งที่ต้องพิจารณา คือ
- ความมั่นคงทางการเงิน ณ.ปัจจุบัน

ผมมีความเห็นว่า
ถ้าน้าโฟล์กน้อยการเตรียมความพร้อมทางการเงินสำหรับอนาคตไว้พร้อมแล้ว
ทางเลือก งานที่ชอบ (แต่เงินน้อย) น่าจะเหมาะสม
แต่ถ้าความพร้อมทางการเงิน ยังไม่มั่นคงมากพอ
ทางเลือก งานกินเวลาเรา (แต่เงินมาก) น่าพิจารณามากกว่า

พอเราพร้อมเรื่องการเงินแล้ว ค่อยกลับมาทำงานที่ชอบ ก็ยังไม่สาย
โอกาสที่จะได้งานรายได้ดี คงไม่ได้มาบ่อยๆ หรืออาจไม่มาอีกเลย

อย่างไรก็ดี ลองปรึกษากับลูกและภรรยาด้วยก็จะดี
จะได้รับรู้ถึงการตัดสินใจร่วมกัน เพราะทุกการตัดสินใจ
มีส่วนกระทบครอบครัวทั้งสิ้น

ความพร้อมทางการเงิน น่าจะรวมถึง
- เงินเก็บสำหรับส่งลูกจนจบปริญญาตรี
- เงินเก็บสำหรับปัจจัยที่คาดไม่ถึงในอนาคต (อย่างน้อย 6 เดือนของรายจ่ายปัจจุบัน)

ขอเอาใจช่วย และ เคารพในทุกการตัดสินใจ ครับ

05-05-2011, 14:43
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(03-05-2011, 16:49)karn Wrote: ผมเคยทิ้งหน้าที่การงานเพื่อให้ได้อยู่ใกล้ชิดกับพ่อในช่วงเวลาสุดท้ายของชีวิตพ่อ
แล้วก็ลำบากอยู่ไม่นานครับ หลังจากทุกอย่างผ่านไป อะไรๆก็ดีขึ้น
ดีกว่าสิ่งที่เราทิ้งมันมาเสียอีก แต่สิ่งที่เงินซื้อไม่ได้ก็คือเวลาในช่วงนั้น
ทุกวันนี้ผมก็ทิ้งอะไรๆไปหลายอย่าง ก็ไม่เห็นจะลำบากอะไร ผมเชื่อว่าทางเลือกในชีวิตมีหลายเส้นทาง
ทุกเส้นทางล้วนไปสู่จุดหมายเดียวกัน เลือกทางที่เราเดินแล้วมีความสุข สนุกไปกับการเดินทาง ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
วันที่เราถึงจุดหมาย...เราจะหลับอย่างเป็นสุขครับSmile

น้ากานต์ให้คำแนะนำที่ดีกับผมเสมอเลย..
ถ้าเมื่อไรน้ากานต์คิดจะทิ้งกีต้าร์หรือนาฬิกา.. ก็ให้นึกถึงผมก่อนนะ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมม..!!

(03-05-2011, 17:34)Webmaster Wrote: เป็นกำลังใจให้น้าโฟล์คน้อยครับ
ไม่ต้องมีกีต้าร์หลายตัวก็ได้ครับ อยากเล่นก็ไปบ้านเต่าครับ Big Grin

คำแนะนำของน้าเวบก็ยิ่งน่ารักครับ..
ผมคิดว่านอกจากไปเล่นแล้ว ยังวางบัตรประชาชนไว้แล้วยืมกีต้าร์กลับมาเล่นที่บ้านได้อีก
เหมือนกับไปห้องสมุดเลย.. คริ คริ..

(03-05-2011, 17:37)lekleklek Wrote:
(03-05-2011, 16:49)karn Wrote: สนุกไปกับการเดินทาง ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ขอค้านครับ พอไปถึงจุดหมายกันทีไรเห็นตื่น และหูตาไวกว่าคนอื่นทุกที Big Grin

ใช่ครับ.. เรื่องสาวคนนั้นที่พี่กฤษณ์บอก.. น้ากานต์ก็ยังไม่เคลียร์เล๊ย.. ฮ่า ฮ่า.. อำ.. อำ..

(03-05-2011, 22:20)ไข่ไก่ Wrote: อันนี้ตรงข้ามกับผมเลยครับ ลูกเมียบอกว่าเมื่อไรพ่อจะตื่นไปทำงานซักที

พอตอนเ็ย็นถ้าเกิดฝนตก อดไปเล่นเทนนิส ที่บ้านก็เปรย ๆ ว่าวันนี้ที่บ้าน
ดูแน่น ๆ ยังไงไม่รู้

แล้วพออยู่กับลูกนาน ลูกบอกว่าอยากมีเวลาเป็นของตัวเองบ้าง

ขอโทษถ้าทำเสียบรรยากาศนะครับ

เป็นอีกมุมนึงที่น่ารักครับ.. และพวกเราหลายๆ คนคงอยากเป็นแบบนั้น
อย่างน้อยก็พี่ป๋อคนนึงล่ะ.. จุ๊ จุ๊..

(03-05-2011, 22:26)povation Wrote: อยากให้อยู่นอกบ้านรึ!
เป็นผมนะ....ฮึ่ม...เข้าทางเลย

ขอโทษนะครับที่ทำให้บรรยากาศไขว้เขว

น้าป๋อมั่นใจน๊าาาาาาาาาา.. อิอิ

(03-05-2011, 23:58)piggyprince Wrote: ป๊าผมสอนแบบนี้ครับ ชีวิตจะดีได้ต้องประกอบด้วย 3 องค์ คือ
1.หน้าที่การงาน และความก้าวหน้าในชีวิต หมายรวมถึงเงินทอง ทรัพย์สิน
2.ครอบครัว ญาติสนิท มิตรสหาย
3.สุขภาพที่แข็งแรง

เป็นคำสอนที่ดีมากครับ.. ขอบคุณป๊าด้วยครับ

(04-05-2011, 00:09)povation Wrote: น้อง piggyprince อาจจะต้องขายกีต้าร์ไปแต่งเมีย!!!

ชาตินี้ผมไม่คิดและทำอย่างนั้นเด็ดขาด...
โอ๊ะ...ลืมไป...แต่งแล้วนี่นา...

หรือน้าป๋อ.. คิดอะไรอยู่ครับ.. ทุกตัวอักษรที่พิมพ์ไป.. อาจเป็นประโยชน์ในชั้นศาลนะครับ.. ฮา..

(04-05-2011, 00:28)piggyprince Wrote:

555555 พี่ป๋ออ้ะ เล่นไฮไลท์ซะตัวแดงเถือกกกกกกกกTongueTongueTongue
แหมมมมมมมมม พี่แดงอะแลกกะกีต้าร์ทั้งหมดพี่ป๋อก็ยอม หรือว่าไม่จริง?!?!?

อันนี้ต้องยอมครับ.. โบราณท่านว่า..

รักเมียต้องยอมเมีย.. เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร
รักเมียต้องทำใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย.. ครับ..

(04-05-2011, 02:39)napman Wrote: Hi Little folk,

Since you received so many valuable opinions. I just have short one left for you hereBig Grin

"YOU CAN ALMOST ALWAYS MAKE SOME MORE MONEY, BUT NOBODY EVER MAKES ANY MORE TIME, SO SPEND IT WISELY BEFORE YOUR BORROWED-TIME IS UP"Wink

ขอบคุณลุง nap ครับ..
หลายๆ คนพยายามไขว่คว้าหาทุกสิ่งที่ตัวเองต้องการ
ไม่ว่าจะเงินทอง โอกาส หรือทำในสิ่งที่ตัวเองรัก

ทุกคนมีหนทางเป็นของตนเอง

แต่หลายๆ คน เมื่อใกล้ที่จะหมดเวลา
เกือบทุกคนกลับบอกว่า.. อยากขอเวลาอีกสักนิดนึง..

เพื่อที่จะได้ทำบางสิ่ง.. ที่ยังไม่ได้ทำ

ผมกำลังพยายามทำสิ่งนั้นครับ..
สิ่งที่ผมคิดว่า.. ถ้าผมไม่ได้ทำผมคงเหมือนติดค้างอะไรบางอย่าง
กับลูก กับครอบครัว.. และกลับเพื่อนร่วมทางในถนนชีวิตนี้

ผมอยากนอนหลับอย่างมีความสุข โดยที่ไม่ต้องกังวลอะไรอีกเมื่อวันนึงมาถึง

มีคำพูดของนักคิดท่านนึงครับ ที่เตือนสติผมอยู่เสมอ..
เวลาที่ผมรู้สึกเหนื่อย หรือมีคำถามในสิ่งที่กำลังทำอยู่

"..คนที่มีความรู้ความสามารถ หรือโอกาสสักเล็กน้อย
หากเพียงได้ทำประโยชน์นั้นกับผู้อื่นบ้าง
อาจยังดีกว่าคนที่มีความรู้และโอกาสมากมาย..
แต่ไม่ได้ใช้สิ่งนั้นหรือโอกาสนั้น.. เพื่อผู้อื่นบ้างเลย.."

(04-05-2011, 15:38)karn Wrote:

ก็คนมันไม่หล่ออ่ะ...ถ้าหล่อแบบน้าโอ๋ love666 นะ จะนั่งเฉยๆ ยิ้มหวานๆ เดี๋ยวก็มากันเพียบTongue

ของน้าโอ๋.. ต้องยกขึ้นหิ้งไว้ครับ.. ความหล่อพอกันกับน้าเล็ก.. อิอิ..
ส่วนของน้ากานต์นั้น คงไม่ต้องใช้ประโยชน์อะไรจากความหล่อแล้ว

เพราะน้ากานต์ก็คงไม่ใช่วัยรุ่นที่ต้องอาศัยคารมหรือความหล่ออะไรมากมาย..
เวลาสาวๆ เขาเห็นน้ากานต์.. สาวๆ เขาไม่เรียกว่าพี่แล้วครับ..
เขาเรียก..
ป๋าขาาาาาาาาาาาาาาาาา...

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมม..

(05-05-2011, 14:43)Nobi Wrote: เป็นกรณีที่น่าสนใจมาก ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึง
- เวลาที่เสียไปกับงานใหม่ (แต่เงินดี)
- งานที่ชอบ ได้อยู่ใกล้ชิดครอบครับ (แต่เงินน้อย)
มีอีกปัจจัยหนึ่งที่ต้องพิจารณา คือ
- ความมั่นคงทางการเงิน ณ.ปัจจุบัน

ผมมีความเห็นว่า
ถ้าน้าโฟล์กน้อยการเตรียมความพร้อมทางการเงินสำหรับอนาคตไว้พร้อมแล้ว
ทางเลือก งานที่ชอบ (แต่เงินน้อย) น่าจะเหมาะสม
แต่ถ้าความพร้อมทางการเงิน ยังไม่มั่นคงมากพอ
ทางเลือก งานกินเวลาเรา (แต่เงินมาก) น่าพิจารณามากกว่า

พอเราพร้อมเรื่องการเงินแล้ว ค่อยกลับมาทำงานที่ชอบ ก็ยังไม่สาย
โอกาสที่จะได้งานรายได้ดี คงไม่ได้มาบ่อยๆ หรืออาจไม่มาอีกเลย

อย่างไรก็ดี ลองปรึกษากับลูกและภรรยาด้วยก็จะดี
จะได้รับรู้ถึงการตัดสินใจร่วมกัน เพราะทุกการตัดสินใจ
มีส่วนกระทบครอบครัวทั้งสิ้น

ความพร้อมทางการเงิน น่าจะรวมถึง
- เงินเก็บสำหรับส่งลูกจนจบปริญญาตรี
- เงินเก็บสำหรับปัจจัยที่คาดไม่ถึงในอนาคต (อย่างน้อย 6 เดือนของรายจ่ายปัจจุบัน)

ขอเอาใจช่วย และ เคารพในทุกการตัดสินใจ ครับ

ขอบคุณครับน้า Nobi

เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ
เพราะทุกมุมนั้นมันช่วยเตือนให้ผมต้องคิด และไตร่ตรองให้มากขึ้น

................................

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากครับ..
โฟล์คน้อย..

...............................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
07-05-2011, 11:46
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11

(This post was last modified: 11-05-2011, 18:36 by boobyblue.)
08-05-2011, 02:33
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

อ่านแล้วสะท้อนใจ :_) ขอบคุณครับ
[Image: myworkspace.jpg]
08-05-2011, 02:44
Somjean Offline
Junior member
**

อ่านที่น้า โฟล์คน้อย เล่าให้ฟังแล้ว รู้สึก.... เพราะผมก็มีลูกเหมือนกัน อายุ 4 ขวบ กับ 2 ขวบครึ่ง
เห็นใจและก็เข้าใจหัวอกความเป็นพ่อครับ.... เราต่างก็มีภาระกันทั้งนั้น ยิ่งในสังคมปัจจุบัน เงินไม่ใช่ทุกสิ่ง
แต่ก็เกือบเป็นทุกสิ่งเข้าแล้วเหมือนกัน..
ทุกวันนี้ผมมีคติอยู่ 2 อย่างเรื่องการทำงาน คือ 1. คนที่ได้ทำงานที่ตัวเองรัก คือคนที่โชคดีเพราะเปรียบเสมือน
ว่าไม่ได้ทำงาน และ 2. คือ YOU DO THE JOB NOT THE JOB DO YOU!!!
ผมให้ข้อคิดได้แค่นี้ เพราะข้อจำกัดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ... ผมให้กำลังใจ ขอให้ในอนาคตคุณได้โอกาสที่ดีกว่าที่คุณคิดว่า
วันนี้คุณได้แล้วจะดีกว่านะครับ... ขอให้โชคดีครับ
17-05-2011, 23:14
ohm Offline
Member

Likes Given: 9
ถ้าเป็นคนมีครอบครัวจะเข้าใจ และเห็นใจ เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันค่อนข้างลำบากสำหรับคนที่มีเงินเดือนน้อย ซึ่งจะต้องเตรียมให้ลูกน้อยต้องกิน เราไม่กินยังได้แต่อย่างไรเด็กก็คงต้องกินอิ่มอยู่เสมอ คงไม่ต้องอธิบายอะไรกันมาก ขอให้มีสติในการตัดสินใจ ทุกสิ่งมีทางออกของมันเอง เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ สุดท้ายอย่าลืมสมดุลชีวิตด้วยนะครับ
18-05-2011, 16:48

Forum Jump: