Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
อยู่ที่การใช้งานครับ สดบ่อยไม้ อัดบ่อยไม้

ต้องฟังเองอีกว่าชอบเเบบไหน มันอยู่ที่การเล่นของเราอีกครับ

หลายครั้งที่ไปเข้าขา ถูกชะตากับกีตาร์ที่ใช้ไม้อะไรก้อไม่รู้ ปรีอะไรก้อไม่รู้ สภาพเน่าเขรอะๆ

บางตัวเสียงเล่นดีดเปล่าวๆ ฟังด้อยๆ เเต่ จ่อไมค์ อัดเสียงมา สุดยอด เหมาะกับเรา
เเรงดีด อากาศ ไมค์ ปรี มิค ดอกลำโพง เพาเวอร์ที่ขับ....

มี กิ๊บสัน เป็นกีตารืฟลามิงโก้ เน่าๆอยู่ตัวนึง ปี50ต้นๆ ไม้ผุๆเสียงเบาๆ คนที่คุมอัด ขอร้องให้ใช้มัน เพราะเสียงมันมีเเค่ตัวเดียว ไม่ใช่เสียงดี เเต่มีเอกลักษณ์

เพลงดังๆ ทีดังทั่วโลก อย่าง cake ..radio head ....beatle ....หรือ อีกเยอะ ที่เค้าใช้ กีตาร์ เน่าๆ สายหมดอายุ ห่วย หรือ อะไรไม่รู้

[size=xx-large]เเต่ สิ่งที่เค้าเรียกมันออกมา คือ สาระ ของ เนื้อหา เสียง ที่มีเอกลักษณ์...[

คือ อะไรก้อดีหมดเเหละครับ น้องเล่นดี มันก้อดี
eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ ...... ผมคิดว่าไม้มั้ง ของเสริมหาได้ ผ่าตัด ศัลยกรรมเอา

อยากบอกว่า อะไรก้อได้ครับ ที่มันเหมาะ เเละ เราเข้าใจมัน

ขอโทษที่ตอบไม่ค่อยตรงคำถาม

มีคำนึงอาจารย์ท่านนึง เคยพูดไว้ ผมชอบมากๆ...

สอนอะไรสอนกันได้ เเต่...อย่าสอนรสนิยม
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

02-02-2008, 17:50
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
กีต้าร์ที่ผู้ผลิตเขาออกแบบให้เป็นกีต้าร์ใช้งานกับแอมป์ตั้งแต่แรกส่วนใหญ่จะใช้ไม้ laminate เพื่อ
แก้ปํญหา feedback ครับ

อย่าง Gibson J-160E ที่โด่งดังเพราะ The Beatles ใช้นี่ไม้หน้ายังเป็น laminate เลยนะครับ
ถ้ามางานเปิดบ้านเต่าน่าจะมีกีต้าร์ acoustic-electric สายในล่อนให้ลองหลายตัวเลยครับ

ถ้ามีกีต้าร์คลาสสิคระดับ handmade อยู่แล้ว น่าจะดูพวกนี้เอาใว้ไปเล่นตามเวทีหรือเล่นเพลงสไตล์อื่น
น่าจะเหมาะกว่าครับ
02-02-2008, 18:44
Find Like Post Reply
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
ขอบพระคุณ ขอบคุณ น้าๆทุกท่านมากนะคะ ที่ให้คำตอบละเอียดมากมายเลย น้ำใจเยอะดีจิงบ้านนี้

ตอนนี้จ๋ามีคลาสสิค แฮนเมดตัวนึงค่ะ ช่างที่สเปนทำให้ ตัวละหกหมื่นค่ะ ไม่ได้แพงอะไรมากแต่ก็รักมัน ไซส์นี่ฝรั่งมากคอใหญ่ ตัวใหญ่ แต่ก็ต้องเล่นเพราะมีตัวเดียว

ตอนนี้กำลังหาอีกตัวเอาไว้เผื่อไปเล่นที่งานต่างๆหรืออนาคตอาจจะใช้เล่นดนตรีที่ร้านกะเค้าบ้างค่ะ ได้คำตอบจากน้าๆแล้วหลังจากนี้คงไปตระเวนลองเสียงค่ะ ถ้าเจอตัวที่ใช่แล้วจะเอามาดีดให้ฟังนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
เจ้าอ้วน
02-02-2008, 21:18
~Luzefer~ Offline
Member

Likes Given: 0
อิอิ...ไม่ได้เข้ามาพักนึง พึ่งเห็นน้องจ๋า...ตอนแรกตกใจหมดเยยอ่า~ นึกว่าผีหลอก >_<"
ใครว่างๆ เหงาๆ ก็หัดโทรมาชวนคนขี้เหงา
คนนี้ไปนั่งดื่มด้วยก็ได้นะคร้าบ~
02-02-2008, 22:35
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้าลูหายไปใหนมาครับ ยังพอมี Taylor เหลือฯมาแบ่งให้หนูจ๋าตัวจริงบ้างไหมเอ่ย
คนนี้เขาไม่อยากใด้ Presentation Series หรอกครับแต่อยากใด้แค่ NS Series
เท่านั้นเอง
(This post was last modified: 02-02-2008, 23:28 by pood.)
02-02-2008, 23:27
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
55555 Big Grin
03-02-2008, 15:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
~Luzefer~ Wrote:อิอิ...ไม่ได้เข้ามาพักนึง พึ่งเห็นน้องจ๋า...ตอนแรกตกใจหมดเยยอ่า~ นึกว่าผีหลอก >_<"
พักใหญ่ๆ....
พักสายตาเถอะนะคนดี..หลับลงตรงนี้..ที่ๆมีแต่เราสองคน!
ผ่านเรื่องราวผ่านงานผ่านคน สับสนหลายความ บางเวลาต้องสักคน ไว้คอยปลอบใจ....พูดคุย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
03-02-2008, 16:42
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
สงสัยเป็นพ่อลูกอ่อนครับ น้าลูเลยไม่ค่อยได้เข้ามา
03-02-2008, 21:36

Forum Jump: