Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
Author Message
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

Likes Given: 0
กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
เมื่อบ่ายที่ผ่านมาได้ปรีกษาน้า grid เรื่องนี้ไปแล้วค่ะ ได้คำตอบมาพอสมควร

แต่จ๋าอยากทราบความคิดเห็นของน้าๆท่านอื่นด้วยอะค่ะ

ว่าถ้าเป็นกีตาณืคลาสสิคไฟฟ้าระหว่าง
ตัวที่หนึ่ง เป็นออลโซลิด แต่ eq ธรรมดา
กะอีกตัวเป็น top solid แต่เป็น fishman4

แบบไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล.ขอถามอีกเรื่องว่า มันมีไมล์เล็กๆที่ใช้หนีบกะกีตาร์แล้วต่อเข้าแอมป์ขายไหมคะ จ๋าไม่อยากใช้ไมล์จ่ออะค่ะ กลัวจะไม่คล่องตัว ขอบคุณมากๆค่ะ
เจ้าอ้วน
01-02-2008, 19:23
Website Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันแต่คิดแบบชาวบ้านว่า EQ สามารถ upgrade ได้แต่ไม้เปลี่ยนไม่ได้ ดังนั้นผมคงเลือก all solid ไว้ก่อน แต่การได้ลองเล่นน่าเองจะสำคัญที่สุดครับ
Just for fun!
01-02-2008, 19:45
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: กีตารืคลาสสิคไฟฟ้า ระหว่าง eq กับ ไม้ที่ใช้ทำ อะไรสำคัญกว่ากันคะ
เล่น Live บ่อยตัวหลังได้เปรียบ (Fender ใช่ป่ะ )

นอกเหนือจากเหตุผลข้างต้น All Solid น่าจะดีกว่า

แต่ คำว่า All Solid ไม่ได้เป็นเหตุผลที่ All Solid จะเสียงดีกว่า Laminate เสมอไปน๊ะครับ
01-02-2008, 20:58
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

กีต้าร์ All solid เสียแย่กว่า Top Solid back side Laminate เยอะแยะไปจ้า
เรื่องนี้วัดกันด้วย All solid อย่างเดียวไม่ได้ครับ

ผมแนะนำว่า ถ้าจำเป็นต้องเสียบแอมป์เป็นหลัก ก็ขอให้เลือกที่ออกแอมป์แล้วดี
ถึงเวลาเล่นไม่เสียบแอมป์จะไม่ดีเท่าไหร่ แต่ผมอยากให้เน้นตามการใช้งานเป็นหลักครับ

จะมีประโยชน์อะไร ถ้าเล่นเสียงเปล่าๆแล้วเสียงดี แต่ออกแอมป์ไม่ได้เรื่อง???
[Image: myworkspace.jpg]
02-02-2008, 02:12
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ all solid จะหอนง่ายกว่าถ้าเล่นออกแอมป์ อย่าง Takamine สายในล่อนที่
The Eagles ใช้ในชุด Hell Freezes Over ก็เป็นแค่ solid top นะครับ

Fishman Classic 4 นี่เป็น EQ รุ่นถูกสุดของ Fishman นะครับ รุ่นนี้ไม่มีการขายแยกแต่ติดมากับ
กีต้าร์เท่านั้นแต่เห็นน้อง Grid บอกว่าเสียงดีทีเดียว
02-02-2008, 02:32
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
classic 4T เสียงดี-คุ้มค่าทีเดียวครับพี่.. Big Grin
02-02-2008, 09:35
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Grid.. Wrote:classic 4T เสียงดี-คุ้มค่าทีเดียวครับพี่.. Big Grin

แต่ผมเห็นโฆษณา แถวบ้านเค้าบอก 2T low smoke ก็ใช้ดีนะครับ เครื่องฟิต สตาร์ตติดง่าย.......

"บรื้น ๆ ๆ ๆ ................................."
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
02-02-2008, 10:19
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ววววว.. วววว.. แว๊นนนนนนนนนนนนน!!
02-02-2008, 10:26
จ๋า Offline
เวิ่นเว้อโหมด

pood Wrote:กีต้าร์ all solid จะหอนง่ายกว่าถ้าเล่นออกแอมป์ อย่าง Takamine สายในล่อนที่
The Eagles ใช้ในชุด Hell Freezes Over ก็เป็นแค่ solid top นะครับ

Fishman Classic 4 นี่เป็น EQ รุ่นถูกสุดของ Fishman นะครับ รุ่นนี้ไม่มีการขายแยกแต่ติดมากับ
กีต้าร์เท่านั้นแต่เห็นน้อง Grid บอกว่าเสียงดีทีเดียว

เพราะอะไร all solid ถึงหอนง่ายกว่าหรอคะน้า ขอบคุณค่ะ
เจ้าอ้วน
02-02-2008, 11:38
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

จ๋า Wrote:เพราะอะไร all solid ถึงหอนง่ายกว่าหรอคะน้า ขอบคุณค่ะ

ตามหลักการ Cool
การสะท้อนของเสียงภายในกีตาร์มันมากกว่าไม้อัดครับ เพราะไม้อัดจะมีชั้นกาวซึ่งดูดซับเสียงสะท้อนไว้บางส่วน

กีตาร์ solid top และ back n sides เป็น Laminate ปัญหาจะน้อยเวลาเล่นสด แถมไม่ต้องห่วงเรื่องความชื้นกับสภาพอากาศมากนัก

อย่าง Maton TE1 (Tommy Emmanuel Signature) ติด pre มาจากโรงงานซึ่งถือว่าน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องหอน พอเอาเข้าจริงๆก็หอนง่าย แต่แก้ด้วยเอา feedback buster แปะก็จบครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
02-02-2008, 11:53

Forum Jump: