Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Author Message
Glenlivete Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่
ขอร่วมแสดงความเห็นด้วครับ
1.เล่นง่ายกว่าเฉพาะการเล่นคอร์ดครับ ในส่วนของการ solo จะยากมากเนื่องจากความที่มันเปล่งเสียงได้ง่าย จึงต้องคอยควบคุมเสียงที่ไม่ต้องการให้ออกมา
2.กีตาร์ไฟฟ้าเต็มไปด้วยเทคนิคการเล่นทั้งมือซ้ายและขวา การใช้เอฟเฟคก็ถือว่าเป็นเทคนิคหนึ่งทีต้องอาศัยความสามารถเป็นอย่างมาก
3.กีตาร์ไฟฟ้าให้อารมณ์ที่แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับกีตาร์โปร่งครับ กีตาร์โปร่งให้ความรู้สึกอบอุ่น เล่นกีตาร์ไฟฟ้าเหมือนจอมยุทธที่ต้อง ร่ำสุรา ฝึกฝนมรรคากระบี่ และสุดท้ายก็ผ่ายแพ้ต่อหญิงงาม
24-03-2008, 23:41
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ทำไมเราไม่คุยเรื่องกีต้าร์ไฟฟ้ากันบ้างครับ
Glenlivete Wrote:สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่
ขอร่วมแสดงความเห็นด้วครับ
1.เล่นง่ายกว่าเฉพาะการเล่นคอร์ดครับ ในส่วนของการ solo จะยากมากเนื่องจากความที่มันเปล่งเสียงได้ง่าย จึงต้องคอยควบคุมเสียงที่ไม่ต้องการให้ออกมา
2.กีตาร์ไฟฟ้าเต็มไปด้วยเทคนิคการเล่นทั้งมือซ้ายและขวา การใช้เอฟเฟคก็ถือว่าเป็นเทคนิคหนึ่งทีต้องอาศัยความสามารถเป็นอย่างมาก
3.กีตาร์ไฟฟ้าให้อารมณ์ที่แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับกีตาร์โปร่งครับ กีตาร์โปร่งให้ความรู้สึกอบอุ่น เล่นกีตาร์ไฟฟ้าเหมือนจอมยุทธที่ต้อง ร่ำสุรา ฝึกฝนมรรคากระบี่ และสุดท้ายก็ผ่ายแพ้ต่อหญิงงาม

นั่นซิครับ ผมจึงไม่ยอมเล่นให้เป็นให้เก่ง
ยินดีที่รู้จักครับ บรรยายซะผมเห็นภาพพจน์เลย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
24-03-2008, 23:54
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สมัยก่อนนี้กีต้าร์ไฟฟ้าก็ไม่มี effect อะไรนอกจาก spring reverb นะครับ
ถ้าโก้หน่อยก็เป็น analog delay ที่สมัยนั้นเรียกว่า echo tape แต่ก็ใช้กัน
น้อยมาก ผมเป็นคนโบราณที่ไม่ชอบฟังเสียงจาก effect เพราะผมว่ามันเป็นเสียง
รบกวนมากกว่าเสียงดนตรี Eric Clapton สมัยหนุ่มฯก็เคยบ้าเสียง distorted แต่
แอมป์สมัยนั้นต้องเปิดดังมากถึงจะใด้เสียงโหดแกเลยหูหนวกไปหนึ่งข้างและไม่ใด้ยิน
เสียงแหลมทั้งสองข้าง

กีต้าร์ไฟฟ้าก็ให้เสียงเต็มใด้เหมือนกีต้าร์โปร่งนะครับแถมเบสยังหนักกว่าอีกด้วย ที่บอกกันว่า
เสียงมันจำกัดนั้นมันอยู่ที่แอมป์มากกว่า ไม่เชื่อลองถามน้า Pooh ใด้ครับว่ากีต้าร์แจ้สเวลาเล่น
ผ่าน AER หรือ Roland AC แล้วเสียงมันเต็มแค่ไหน
25-03-2008, 00:04
LittleNomad Offline
un-assignment

pood Wrote:สมัยก่อนนี้กีต้าร์ไฟฟ้าก็ไม่มี effect อะไรนอกจาก spring reverb นะครับ
ถ้าโก้หน่อยก็เป็น analog delay ที่สมัยนั้นเรียกว่า echo tape แต่ก็ใช้กัน
น้อยมาก ผมเป็นคนโบราณที่ไม่ชอบฟังเสียงจาก effect เพราะผมว่ามันเป็นเสียง
รบกวนมากกว่าเสียงดนตรี Eric Clapton สมัยหนุ่มฯก็เคยบ้าเสียง distorted แต่
แอมป์สมัยนั้นต้องเปิดดังมากถึงจะใด้เสียงโหดแกเลยหูหนวกไปหนึ่งข้างและไม่ใด้ยิน
เสียงแหลมทั้งสองข้าง

กีต้าร์ไฟฟ้าก็ให้เสียงเต็มใด้เหมือนกีต้าร์โปร่งนะครับแถมเบสยังหนักกว่าอีกด้วย ที่บอกกันว่า
เสียงมันจำกัดนั้นมันอยู่ที่แอมป์มากกว่า ไม่เชื่อลองถามน้า Pooh ใด้ครับว่ากีต้าร์แจ้สเวลาเล่น
ผ่าน AER หรือ Roland AC แล้วเสียงมันเต็มแค่ไหน

โอ้โห...น้าpood นี่มาฟื้นฝอยให้ผมนึกถึงเสียงก้อง ๆ ก๊อง ๆ ของ Spring Reverb กะเจ้าเครื่อง Echo Tape (ดูเหมือนยี่ห้อ Wem จะได้ความนิยมมากในเวลานั้น) ซึ่งนอกจากมาใช้กับกีต้าร์แล้วยังใช้เป็น Echo แอมป์ร้องอีกด้วย...

ตัวอย่างเสียงกีต้าร์ไฟฟ้า ที่ใช้เล่นผ่านแอมป์มี Spring Reverb -เปิด reverb อ่อน ๆ ก้อง ๆ แบบนี้

http://www.youtube.com/watch?v=sEke7x4CK...re=related
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 25-03-2008, 00:38 by LittleNomad.)
25-03-2008, 00:20
LittleNomad Offline
un-assignment

pinkuitarz Wrote:

ไฟฟ้าตัวนี้ วูบวาบ วูบวาบ สมเป็นไฟฟ้าจริง ๆ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
25-03-2008, 00:21
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

เมื่อคืนไปแจมที่ Bar รุ่นน้อง พอดึกๆเจ้าว่อง (เป็นต่อฯ) รุ่นน้องตอนมหา'ลัย จะมาแจมประจำ เพิ่งจะหัดเล่น Saxophone ได้ไม่นาน แต่แจมกับเบสรุ่นพี่ มือกลองรุ่นน้อง สนุกมากๆครับ เล่นแล้วอยากได้กีตาร์แจ๊สจริงๆ

เล่นกีตาร์สไตล์แจ๊สมั่วๆ แต่เบสกับกลองแน่นๆนี่ เล่นจนลืมเมาเลย อิอิอิ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
25-03-2008, 00:36
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
.::.pOoH.::. Wrote:เมื่อคืนไปแจมที่ Bar รุ่นน้อง พอดึกๆเจ้าว่อง (เป็นต่อฯ) รุ่นน้องตอนมหา'ลัย จะมาแจมประจำ เพิ่งจะหัดเล่น Saxophone ได้ไม่นาน แต่แจมกับเบสรุ่นพี่ มือกลองรุ่นน้อง สนุกมากๆครับ เล่นแล้วอยากได้กีตาร์แจ๊สจริงๆ

เล่นกีตาร์สไตล์แจ๊สมั่วๆ แต่เบสกับกลองแน่นๆนี่ เล่นจนลืมเมาเลย อิอิอิ

ไม่มีภาพข่าวเหรอคับ Tongue
25-03-2008, 00:40

ไม่มีครับน้านิวฯ เพราะไม่มีใครเอากล้องไปเลย ผู้กำกับหนังหลายคนก็เมาแอ๋ ผมก็เมาด้วย

รู้สึกตัวอีกที นอนอยู่บนเตียง...คนเดียวนะ หันไปข้างๆเจอน้องกิ๊บ อีกข้างก็น้องอ้วนครับ

จบข่าว..อิอิ
25-03-2008, 01:01
aMz Offline
Member

.::.pOoH.::. Wrote:ผมก็เมาด้วย

รู้สึกตัวอีกที นอนอยู่บนเตียง...คนเดียวนะ หันไปข้างๆเจอน้องกิ๊บ อีกข้างก็น้องอ้วนครับ

ไม่ไหว...ไม่ไหว Tongue
"ให้เธอสัมผัสความคิดที่ฉันทิ้งไว้ อาจไม่เห็นได้ด้วยตา...ฉันจะฝากเอาไว้ อยู่ในพื้นดินและท้องฟ้า"

25-03-2008, 01:12

aMz Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ผมก็เมาด้วย

ไม่ไหว...ไม่ไหว Tongue

ไม่ไหวแล้วนะ
25-03-2008, 01:18

Forum Jump: