Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าสั่งกีต้าร์มือสองจากเมืองนอกมามันจะโดน VAT + Import Tax มั้ยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถ้าสั่งกีต้าร์มือสองจากเมืองนอกมามันจะโดน VAT + Import Tax มั้ยครับ
ผมเคยใช้บริการส่งกีต้าร์เกือบครบทุกเจ้าแล้วครับ วิธีที่ดีที่สุดมีดังนี้

1. จากเอเชียเช่นญี่ปุ่นและสิงค์โปร์คือการส่งทาง EMS ครับ ไปรับของที่ไปรษณีย์ไกล้บ้านคุณ การประเมิณภาษีผมไม่เคยเห็นเขาประเมินจาก Tax declaration form ซักครั้งแต่ประเมินตามความพอใจของเจ้าหน้าที่ซึ่งส่วนมากจะต่ำกว่าราคาใน invoice (ความจริงแล้วถ้าสิ่งของราคาเกินสองพันบาทเขาต้องนำส่งให้ศุลกากรเป็นผู้ประเมินและเรียกเก็บแต่เขาคงขี้เกียจส่งไปส่งมาครับ)

2.จากอเมริกานี่เมื่อนก่อนส่ง priority mail ใด้ ราคาแค่ร้อยเหรียญสำหรับกีต้าร์โปร่งแต่ตั้งแต่ปี 2008 เขาเปลี่ยนขนาดให้เล็กลงดังนั้นจึงต้องส่งเป็น global express ซึ่งแพงกว่าเกือบสี่เท่า ดังนั้นส่งทาง UPS หรือเจ้าอื่นยกเว้น Fed Ex ก็ค่าส่งพอๆกันแต่เสียภาษีเต็มเพราะสินค้าต้องผ่านด่านศุลกากร เขาเอามาส่งถึงบ้านโดยคิดค่าจัดเก็บภาษี 350 บาทครับ

เมื่อสองเดือนที่แล้วผมสั่ง Fender Custom Shop จากร้านมือสองที่สิงค์โปร์โดยเขาคิดค่าส่งรวมในราคาเลยแต่เขายืนยันว่าจะส่งทาง Federal Express เท่านั้นครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ผมใด้ใช้บริการอันน่าประทับใจของ Fed Ex และคงจะเป็นครั้งสุดท้ายด้วย

เริ่มต้นด้วยสินค้าใช้เวลาเดินทางมาถึงด่านศุลกากรใช้เวลาแค่สองวันแต่ผ่านไปอีกเกือบอาทิตย์ Fed Ex ถึงใด้ติดต่อมาให้ผมกรอกแบบฟอร์มสารพัดแบบที่ผมไม่เคยต้องกรอกมาก่อนในชีวิต หลังจากส่งแบบฟอร์มกลับไปก็ใช้เวลาอีกห้าวันกว่าจะเอาของมาส่งที่บ้านแถมยังคิดค่าบริการนำของออกอีก 3800 บาทบวกกับค่าภาษีที่คิดเกินราคา invoice ซะด้วย รู้งี้ผมให้ค่าเครื่องบินน้ายอดเยี่ยมไปเที่ยวสิงค์โปร์แล้วฝากแกหิ้วกลับดีกว่า

แนะนำให้หลีกเลี่ยง Federal Express ด้วยประการทั้งปวงครับ
(This post was last modified: 21-05-2010, 21:21 by pood.)
21-05-2010, 21:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถ้าสั่งกีต้าร์มือสองจากเมืองนอกมามันจะโดน VAT + Import Tax มั้ยครับ - by pood - 21-05-2010, 21:21

Forum Jump: