Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
(06-03-2010, 01:21)pood Wrote: ส่วนแอมป์ประเภทเสียงแข็งโป๊กอย่าง Trace Elliot หรือ Laney นั้นผมไม่แนะนำครับนอกจากกีต้าร์ที่คุณใช้เสียงเปล่าๆมันนุ่มนวลจนกล่อมลิงหลับใด้

ขอขัดนึดนึงครับ.. เรื่อง trace elliot ที่ว่าเสียงแข็ง.. Tongue

เพราะผมมีโอกาสได้ลอง Trace TA50r กับ AER Compact60 เทียบกันแล้ว..

โดยส่วนตัวผมๆว่า
TA50r เสียงธรรมชาติครับ คือ flat กว่า ด้วยดอกลำโพงเล็ก 2 ดอกทำให้มีรายละเอียดและมิติของเสียง
ส่วน Compact60 ดอกลำโพงดอกเดียวใหญ่ๆ ทำให้เบสหลอกหูไปนิด.. แถมเวลาเปิด mic จากตัวกีต้าร์นิดหน่อยก็หอนครับ..

ที่สำคัญ.. เอฟเฟคที่ติดมากับ Ta50r(alesis reverb) ก็มีมิติมากกว่า และ notch บนตู้ของ trace ก็จัดการปัญหาเรื่องเสียงหอนได้อย่างง่ายดาย..

AER สำหรับผม.. ถ้าจะได้เปรียบ acoustic amp ยี่ห้ออื่นๆก็ตรงที่ เบา-เทห์(ตอนที่คนอื่นถามราคา)-มีกระเป๋าหิ้ว- ครับ..
ผมทดสอบจากการใช้ amp ทั้งสองตัว(Trace Elliot TA50r กับ AER Compact60 )ออกไปเล่นที่ร้านจริงๆครับ..
[Image: photo0223g.jpg]

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับรสนิยมด้วยนะครับ..

แต่ผมก็เห็นด้วยเรื่องความคุ้มค่าของ Roland AC60 / AC90 คุ้มค่าคุ้มราคากว่า amp อื่นๆ รวมทั้ง AER และ Trace Elliot ด้วยครับ..
ที่สำคัญ.. ถ้าเจ้า roland AC33 เข้ามาเมื่อไหร่.. aer alpha มีสะเทือนแน่นอนครับ.. เพราะตัวเล็ก-เบา(4.7kg)-ถูกกว่า แถมใส่ถ่านได้ด้วย.. Smile
ลองดู vdo แนะนำ AC33 ได้ครับ..
http://www.youtube.com/watch?v=1jyQ-a_g79A
http://www.youtube.com/watch?v=VgIjzrMj-D8&NR=1

จริงๆน่าจะมีการจัดทดสอบแอมป์กันสักทีนะครับ.. เอาแบบ blind test เลยยิ่งดี.. Smile
(This post was last modified: 07-03-2010, 04:31 by Grid...)
07-03-2010, 01:39
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ - by Grid.. - 07-03-2010, 01:39

Forum Jump: