Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
Author Message
All-Laminated Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับน้า Pood ที่แบ่งปัน

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เืมื่อเกือบสองเดือนที่แล้วมีโอกาสเข้าไปเตร่ ๆ แถวกรุงเทพฯเลยแวะไปเที่ยวแถว ๆ เวิ้งฯ ถือโอกาสไปลองเสียง Cole Clark ที่ Inter แล้วก็เดินเวียน ๆ อยู่แถวนั้นไปเจอร้านธีระก็ตั้งใจจะไปลองเสียงกีตาร์จากแคนาดาดูหน่อย

ผมไปถึงที่นั่นเกือบห้าโมงเย็นแล้วครับ ความที่ไม่เคยเข้าไปทำให้ทะเล่อทะล่า เปิดประตูจะเข้าไปที่ห้องลองกีตาร์ แต่ดันไม่ดูให้ดีไปเปิดเอาประตูที่เข้าไปหลังร้านแทน (เฉิ่มระเบิดเลยครับผม)

ตอนนั้นผมก็แค่อยากลองเสียงเปล่า ๆ พวก Seagull-Simonฯ และ Artฯ เท่านั้น แต่คนขายเขาก็ใจดีแนะให้เล่นต่อแอมป์เลย
ตอนเล่นเปล่า ๆ ผมก็ชอบเสียง Seagull อยู่พอควร(เทียบกับราคาแล้วผมพอใจมากกว่า Cole Clarkเสียอีกครับ) อีกอย่างคอที่กว้างก็ทำให้ผมจับถนัดมือมาก(เพราะผม-มี-เล่น-แต่กีตาร์สายไนล่อนคอใหญ่ ๆ ราคาไม่ถึงพัน อยู่แค่ตัวเดียวเองครับ)

คนขายเขาก็จัดการต่อสายเข้าแอมป์ให้เลย แวบแรกที่ได้ยินเสียงนะครับ ถ้าจะเปรียบกับการพบเจอหญิงสาว ก็คงเหมือนเราใจง่าย ตกหลุมรักเธอตั้งแต่เห็นแค่เงานิ้วก้อยข้างซ้ายแล้วแหละครับ(อยากจะเอานิ้วก้อยข้างขวาเข้าไปเกี่ยวด้วย แต่ตอนนั้นคงทำได้แค่เกี่ยวให้เงานิ้วก้อยทาบกัน สะท้อนผ่านผืนน้ำคลำ!---คือจะบอกว่าผมน้ำเน่าหนะครับ555)

เขาก็คงได้เวลาจัดของเก็บร้านแล้วหละครับ แต่เพราะความหวานของเสียงกีตาร์จากเจ้า Aer Compact ผมก็เลยลองเล่น ๆ อยู่อีกพักหนึ่งกับเจ้า Simonฯสีเหลืองนวล ที่ราคาสูงกว่า Seagull ตัวที่ลองก่อนอยู่เืท่าตัว--แต่รสนิยมเชย ๆ ของผมก็พอใจเสียงจาก Seagull มากกว่า จากที่สนใจอยากลองแค่เสียงกีตาร์ ตอนนั้นลืมกีตาร์ไปเลยครับ ติดใจเสียงที่แอมป์ถ่ายทอดออกมามาก ๆ ครับ

ด้วยความเกรงใจ-ไม่ได้ตั้งใจมาลองแอมป์ไว้เลย รวมถึงมันเป็นเวลาปิดร้านแล้วด้วย ผมเลยไม่ได้ขอลองเสียงกีตาร์ที่ต่อผ่าน Alpha Plus ครับ

ถ้าถามว่าชอบ Compact เพราะอะไรผมก็แจงรายละเอียดไม่ได้หรอกครับ ว่าชอบเพราะโทนเสียงแหลม กลาง ทุ้ม เสียงอะไรเป็นยังไง ผมมันบ้าน ๆ หนะครับ บอกได้แต่ว่าชอบ

ก็คิดไว้ว่าหากมีงบประมาณพอ(ก่อนหน้าที่จะไปหาแอมป์คงหากีตาร์ราคาไม่เพียงซักตัวก่อนหนะครับ)ก็อาจแวะเวียนไปเยี่ยมแล้วจะชวนมาเที่ยวเล่นที่บ้านด้วยกันหนะครับ ผมอยากเอามาร้องเล่นที่บ้านอย่างเดียวครับ ไม่ได้เป็นนักดนตรี ไม่ได้เอาไปใช้ทำงานอะไรหรอกครับ (เข้าข่าย(ไม่)มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ยัง.......อีกด้วยหรือเปล่าครับ 555)

สำหรับน้ายอดเยี่ยมนะครับ (อย่าว่าน้า Pood เขาเลย ถ้าผมมีตังค์ ผมจะไปถอย Bose L1 เป็นเพื่อนน้าอีกคนเลย--แซวเล่นอย่าว่ากันนะครับ555) อยากถามความพอใจกับ Alpha Plus หน่อยครับ ว่าน้าพอใจทั้งเสียงกีตาร์และเสียงร้องมากไหมครับ แต่จะอย่างไรผมคงต้องหาโอกาส(ทีเผลอ)แต๊ะอั๋งมันสักครับ...
(This post was last modified: 06-03-2010, 21:53 by All-Laminated.)
06-03-2010, 21:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ - by All-Laminated - 06-03-2010, 21:24

Forum Jump: