Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ
อยากฟังด้วยเหมือนกันแค่รอมา 24 ชั่วโมงแล้วไม่เห็นมีใครมาตอบเลยขอตอบเองก่อนแล้วกัน

AER Alpha Plus นั้นผมเพิ่งใด้ลองจะๆตอนที่น้ายอดเยี่ยมหิ้วมาที่บ้าน ผมว่าเสียงออกเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่ารุ่น Alpha เยอะและดังกว่าด้วย ถ้าเทียบกับ Compact 60 II เสียงยังไม่หวานเท่าแต่ headroom ถ้าเล่นกีต้าร์ตัวเดียวก็ใช้ใด้เลยครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าธึระขายราคาเท่าไหร่แต่น่าจะถูกกว่ารุ่น Compact 60 ห้าพันบาท ถ้าเรื่องราคาไม่ใช่ปัญหาซื้อ Compact 60 ชัวกว่าครับในเรื่องรายละเอียดของเสียงกีต้าร์(แต่ตัวผมชอบหน้าตาของ Alpha Plus มากกว่านะครับ)

ส่วน Compact 60 นั้นผมใช้มาปีกว่าๆและเคยลองเทียบกับแอมป์ระดับเดียวกันหลายยี่ห้อ ผมว่าเสียงกีต้าร์โปร่งของมันดีที่สุดแต่เสีบงร้องยังเป็นรองทั้ง Marshall, Roland AC90 และ Peavey ผมเคยเอาไปออกงานกลางแจ้งที่มีคนฟังเกินห้าสิบคนมันก็รับไมค์หนึ่งตัวและกีต้าร์หนึ่งตัวใด้สบายๆขนาดเจ้าของร้านประทับใจมากและไปซื้อมาใส่ร้านสองตัวแต่บอกไว้ก่อนนะครับว่ามันรับกีต้าร์สองตัวไม่ไหวถ้าดวลกันแรงๆ มันยังมีข้อเสียอีกอย่างนึงคือมันใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าไม่ใด้เรื่องเลย (AER เป็นแบบนี้ทุกรุ่นครับ)

ตอนนี้แอมป์ AER ที่ผมใช้อยู่คือรุ่น Domino II ครับ คนออกแบบเขาบอกว่าเขาเอารุ่น Compact 60 สองตัวมารวมกันแต่ความจริงแล้วเสียงมันดีกว่าเยอะครับทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้อง เรื่องความดังไม่ต้องห่วงแต่มันก็ใหญ่และหนักกว่าเยอะเหมือนกัน ราคาจะว่าแพงก็ใช่แต่ก็ยังถูกกว่าซื้อรุ่น 60 สองตัวนะครับ

ความจริงแล้วถ้าไม่เกี่ยงเรื่องขนาดและน้ำหนักผมอยากแนะนำให้ลอง Roland AC90 ที่ราคาแค่สามหมื่น รุ่นนี้เสียงไมค์ดีกว่า Compact 60 เยอะแถมยังเล่นกับกีต้าร์แจ๊สใด้ดีมาก (solid body ไม่เคยลอง) ที่ผมไม่ใด้ซื้อรุ่นนี้ผมผมชอบขนาดและน้ำหนักของ Compact 60 มากกว่าครับ

ตอนนี้มีแอมป์ประเภท vertical array ออกมาใหม่สองรุ่นคือ Fishman Solo และ Bose L1 Compact ราคาขายที่อเมริกา 999 เหรียญทั้งคู่ Bose ผมยังไม่ใด้ลองเพราะใด้ข่าวมาว่าตัวแทนบ้านเราขายหกหมื่นกว่า (ตั้งราคาแบบนี้มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ใด้หรอกครับ ต้องโง่ด้วย) ส่วน Fishman Solo นั้นพอใด้ข่าวจากน้าป้อปปี้ว่าลดราคาเหลือแค่สามหมื่นกว่าก็รีบวิ่งแจ้นกะจะไปซื้อมาให้รกบ้านเล่นอีกซักตัวแต่พอใด้ลองเสียงแล้วซื้อไม่ลงครับเพราะมันไม่มีเสียงย่านเบสเลย

ส่วนแอมป์ประเภทเสียงแข็งโป๊กอย่าง Trace Elliot หรือ Laney นั้นผมไม่แนะนำครับนอกจากกีต้าร์ที่คุณใช้เสียงเปล่าๆมันนุ่มนวลจนกล่อมลิงหลับใด้

สรุปว่า AER น่าซื้อเพราะตัวเล็กเสียงโตและเบื่อเมื่อไหร่ก็ขายต่อง่ายแต่ถ้าเรื่องเสียงไมค์นี่ Roland กินขาดครับ
06-03-2010, 01:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ AER Alpha plus VS AER Compact 60 II ด้วยครับ - by pood - 06-03-2010, 01:21

Forum Jump: