Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
Author Message
kobper Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
ผมมีกีตาร์ของคุณรินทร์ สองตัว ตัวแรกทรง strat งานเนี๊ยบมาก ปิ๊คอัพเสียงหนา คม และแทวงดีมากครับ ทีแรกว่าจะลองใส่ pickup lindy fralin หลายครั้ง แต่สุดท้ายก็เปลี่ยนใจ เพราะคิดว่าปิ๊คอัพเดิมเยี่ยมสุดแล้ว
ส่วนอีกตัวเป็นทรง semi-hollow ติด Pickup R-supersonic รุ่น x1 และ x4 เสียงกลางออกเยอะ แรง แต่ไม่ใส ไม่หวานเลย ผมเลยเปลี่ยนเป็นของ Realtone ที่จำลองจาก Setlover และ 57 classic plus ปรากฏว่าเสียงดีกว่าเดิมเยอะ ดังนั้นผมได้ข้อสรุปว่า ขึ้นอยู่กับว่าเราอยากได้ pickup โทนเสียงแบบไหน ของ R-supersonic มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว คือ หนา แรง พุ่ง (ซึ่งจะไม่หวาน ใส) ถ้าชอบโทนแบบนี้ปิคอัพแกก็น่าสนใจ แต่ถ้าไม่ชอบก็หายี่ห้ออื่นที่ตรงกับใจเราดีกว่าครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเคยติดต่อคุณรินทร์หลายครั้ง รวมทั้งช่างทำกีตาร์คนอื่นด้วย ผมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เพราะงานดี ราคาสมเหตุผล อัธยาศรัยดี โทรไปปรึกษานี่คุยกับผมเป็นชั่วโมงเลย ผมไม่ได้มีประสบการณ์เลวร้ายอย่างที่บางท่านว่า เพียงแต่ว่า แกเป็นคนค่อนข้างขี้โม้ไปหน่อย (ซึ่งช่างทำกีตาร์คนอื่นก็เป็นกันหลายคน) ดังนั้นก็ต้องใช้วิจารณญาณของตนเองด้วย
ถ้าผมมีตังค์ และแกมีเวลา ผมยังจะสั่งทำกีตาร์ทรง Hollow กับแกอีก (เสียดายตอนนี้แกไม่รับสั่งทำ) ดังนั้นท่านทั้งหลายก็ฟังหูไว้หูครับ อย่าด่วนสรุป
05-10-2009, 12:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups - by kobper - 05-10-2009, 12:23

Forum Jump: