Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
ผมลองอัดกีตาร์โดยลองจ่อจาก mic B-1 โดยผ่าน line6 interface แล้วอัดใน sonar ครับ เสียงที่ได้ก็ประมาณนี้ครับ

http://th.upload.sanook.com/A0/93b854a71...64a04a5cb6

ผมลองมาฟังดี ๆ มันก็มี noise เสียงจากพวกพัดลม notebook เหมือนกันครับ คือถ้าเราใช้ mic pre นี่ noise จะยึ่งเยอะขึ้นอีกใช่มั้ยครับ แต่จริง ๆ ก็อยากหามาลองใช้ให้ซาวด์มันนุ่มขึ้น หนาขึ้นน่่ะครับ
Quote:เขียนโดย: pood - วันนี้ 11:05
เมื่อวานผมแนะนำว่าก่อนจะเสียสตางค์ไปซื้อ hardware น่าจะลงปรับแต่งโดยใช้ software ที่ไม่เสียสตางค์ดูก่อนเพราะการทำให้เสียง "อุ่นขึ้น" นั้นสามารถทำใด้โดยการ equalization ครับ

โปรแกรมที่ผมใช้คือ audacity ที่ให้ลิ้งค์ไว้ข้างบน โปรแกรมนี้ทำใด้สารพัดแต่ตอนนี้เราต้องการเอามันมาทำให้เสียงอุ่นขึ้นเท่า นั้น ลองมาดูตัวอย่างกันครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมและโหลด audio track ที่เราต้องการแก้เข้าไป หน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ

[Image: aud1.jpg]

จะเห็นใด้ว่าเราอัดเบาไปนิดหน่อยแต่อัดเบาดีกว่าอัดดังจน clip ครับ ก่อนแก้ EQ ต้องเช็คก่อนว่ามี headroom ให้แก้หรือเปล่าเพราะถ้ามีไม่พอสัญญาณอาจ clip หลังแก้ใด้ ในกรณีนี้มีพอเหลือเฟือครับ

ถ้าต้องการแก้ EQ ทั้งเพลงก็กด edit-select all แล้วกด effect หน้าจอจะมี effect ให้เลือกหลายอย่างแต่เราเลือก equalization เพื่อทำให้เสียงอุ่นขึ้นครับ

[Image: aud2.jpg]

เมื่อเปิดจอนี้เขาจะมี EQ curves ให้เลือก ส่วนใหญ่เป็น EQ ที่ใช้กับแผ่นเสียงนอกจากอันแรกคือ "acoustic" ที่ใช้กับดนตรีประเภทนี้ ถ้าสังเกตุจาก curve จะเห็นใด้ว่าเขาจะกดความถี่ช่วง 50-70 Hz ลงประมาณ 24 dB/ octave ซึ่งไม่มีผลอะไรกับกีต้าร์โปร่งและจะ boost ความถี่ช่วง 80-200 Hz เพื่อให้เสียงร้องหนาขึ้น
ส่วนความถี่เกิน 10,000 Hz จะโดน roll off ให้เสียงนุ่มขึ้นครับ ลองใช้ curve นี้กับเพลงที่อัดไว้แล้วก่อนครับ รับรองใด้ว่ามันดีจริง

[Image: aud3.jpg]

ถ้าใช้ program ระดับโปรอยู่แล้วคงไม่ต้องสนใจโปรแกรมฟรีอย่างเจ้านี่หรอกครับแต่สำหรับคน หัดใหม่โปรแกรมนี้มีประโยชน์มาก ผมใช้แก้พวกเพลง mp3 ที่ download มาเป็นประจำเพราะเขามักจะอัดมาดังไม่เท่ากันในแต่ละเพลง

ผมพึ่งเห็นข้อความนี้ครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเลยครับน้า เดี๋ยวยังไงจะลองทำดูครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มครับผม Big Grin
(This post was last modified: 03-06-2009, 11:49 by TooNyTooN.)
03-06-2009, 11:45
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม - by TooNyTooN - 03-06-2009, 11:45

Forum Jump: