Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
คือว่าตอนนี้ผมทำเพลงบนโน๊๋ตบุ๊ค โดยใช้ Line6 toneport KB37 กับไมค์คอนเดนเซอร์ Berinhger B-1 ครับผม ส่วนใหญ่จะอัดพวกไลน์กีตาร์ไฟฟ้าจาก toneport KB37 เป็นหลัก ส่วนกีตาร์โปร่งนี่ใช้ B-1 จ่ออัดกีตาร์ครับ คู่กับ ตัว KB37

ถ้าผมอยากเพิ่มเนื้อเสียงให้กับ mic จากการอัดเสียงร้อง หรืออัดเสียงกีตาร์โปร่ง ผมควรจะหา mic pre มาเพิ่ม หรือว่าควรจะ up ไปเล่น mic รุ่นที่สูงกว่านี้ครับ คือส่วนตัว B-1 ผมว่ามันก็ไวดีครับ แต่อยากให้เวลาอัดเนื้อเสียงเิพิ่มขึ้น เพิ่ม gain แล้ว noise ไม่มาก mic pre จะช่วยตรงนี้ได้มั้ยครับ แล้วพวก mic pre ที่เป็นหลอดนี่มันช่วยทำให้เสียงนุ่มขึ้นจริงรึเปล่าครับ

ตอนนี้ mic pre ที่สน ๆ อยู่ก็ PreSonus TUBEPre Microphone Preamp

ส่วน mic นี่สน Rode NT-1A กับ shure sm58 อยู่ครับ ของ shure นี่เห็นบางคนบอกว่าควรมีไว้ แต่ผมมี B-1 อยู่แล้ว มันจะจำเป็นมั้ยครับ

ยังไงขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
02-06-2009, 02:00
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม - by TooNyTooN - 02-06-2009, 02:00

Forum Jump: