Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
A1Guitaricon  Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA

Improvisation

การสร้างศิลปะ บนศิลปะอีกที

เห็นหัวข้อภาษาไทย เเล้วอาจจะงงๆ ว่ามาไม้ไหนอีกหัทยา ในความคิดของผมๆคิดว่า มันน่าจะเป็นคำที่ลงตัวในคว่ามหมายเชิงปฎิบัติมากสำหรับคำนี้

วันนี้เรามาคุยกันถึง เรื่องการปฎิบัติเเสดงความคิดออกมาเเบบสดๆ อาจจะเกิดกับ สิ่งต่างๆ ไม่ว่าการเเสดงดนตรี การร้องเพลง

บางคน พลิกเเพลงนำมาใช้กับ การกระทำต่างๆ บางคนสนุกสนานกว่านั้น เอามาเรียกลักษณะวิถีอัตตะบุคคลกันไปเลย

Improvise ชีวิต......

Improvisation ในนิยาม ความหมาย

คือ การเล่นโน๊ตสร้างสรรค์ ที่ใช้ปฎิภานแสดงไหวพริบ ความรู้สึกอารมณ์ของผู้แสดง ในทันทีทันใดโดยที่ไม่ได้มีการเตรียมตัวก่อนล่วงหน้า

หรือ การเล่นโน๊ตคลาดเคลื่อนจากเมโลดี้หลักตัวเดิม ที่มีการบันทึกโน๊ตไว้ ของผู้ประพันธ์

การเล่นแบบปัจจุบันทันด่วน การด้นสด คิดเดี๋ยวนั้นเล่นเดี๋ยวนั้น อาจจะเรียกว่า เล่นเเบบใช้การคาดเดา เป็นการเดาที่มีหลักการ

การที่เราจะอิมโพรไวส์ เราจะต้องมีความรู้ เเละ ประสพการณ์ในเรื่อง บันไดเสียง Scale หรือmode พอสมควร

เข้าใจถึงระบบโครงสร้างทางเดินคอร์ด สัดส่วน จังหวะ ลักษณะทางดนตรี ที่จะร่วมบรรเลง ทั้งนี้ควรอยู่ภายใต้ความสามารถ ที่ตอบสนองระบบความคิด ให้เเสดงออกได้ดังความคิดนั้นๆ

อาจจะเเยกจำเเนกประเด็นออกมาสักนิด ในการเเสดงสดนั้น คือ

ad-lib = การเล่นทำนอง อาจรวมทั้งเนื้อร้องแทรกขึ้นมา อาจเป็นท่อน เเร๊พ คิดสดร้องเเก้ในลำตัด ร้องตอด ก่อนเข้าท่อน หรือ ออกจากท่อนเพลง

ผมขอตั้งข้อสังเกตุในความเเตกต่างว่า จะไม่ใช่ประโยคถามตอบยาวๆ จะเป็นลักษณะ ปรากฎสั้นๆเท่านั้น

ส่วน improvise = จะใช้ในการถามตอบของประโยค ที่มีความยาว เช่นท่อน solo outtro intro อารัมภบทต่างๆ ที่มีการเเสดงที่ชัดเจน

มาว่ากันเรื่องคำอื่นๆที่ใช้กันนะครับ

Ad libitum คือ คำนิยามที่เรียกใน สมัย baroque (ยุคบาโร๊ค)

by heart คือ คำที่เรียกเเบบชาวบ้าน ในปัจจุบันนิยมใช้กันน้อยลง

Ad libitum .... Ad-lib ถ้าปรากฎบนโน๊ต จะหมายถึง การตามใจผู้เล่น ผู้แสดงอาจจะปฏิบัติ ดังนี้
กระทำการเปลี่ยนแปลงจังหวะ เพิ่มหรือลดแนวของการร้อง หรือ แนวของเครื่องดนตรีแนวใดแนวหนึ่งก็ได้ เพิ่มหรือลดข้อความทางดนตรี มักจะเป็นส่วนคาเดนซา (cadenza)

ยกคำอธิบายมาสั้นๆนะครับสำหรับ(cadenza) เป็นคำที่ใช้กันในดนตรีคลาสสิค

Cadenza (It. คาเดนซา)
แนวทำนองอันสดใสรื่นเริงโอ่อวดฝีมือ มักพบในส่วนจบของการร้องเดี่ยว หรือ แสดงเครื่องดนตรีเดี่ยวในบทเพลงประเภทคอนแชร์โต้

ทีนี้เราคงพอเข้าใจในนิยามกันบ้างเเล้วนะครับ

ขอจบตอนเเรกเพียงเท่านี้

เป็นการเรียบเรียงจากประสพการณ์ตรง เเละ ข้อมูลที่ศึกษามา หากมีข้อเสนอใดๆเเก้ไข ยินดีรับไว้ปรับปรุงครับ

หากมีจุดตกหล่นผิดพลาด ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย

หัทยา สงวนสิน

..........

-ขออัพกระทู้ ยกตัวอย่างสักเล็กน้อยนะครับ

หลังส่งนักเรียน อยากทำให้เข้าใจขึ้น ไม่รู้ทำไง ก็อัดตะกี้เลยจากหน้าคอมพ์ Big Grinเสียงรบกวนต่างๆมากมาย ฟังเสียงบางทีคงพอเข้าใจขึ้นนะครับ

มีพูดขำๆไปนิดหน่อย เขินๆ ร้องเพี้ยน ก็อย่าถือสาครับ เเล้วจะปรับปรุงใหม่ครับ

ขอบคุณเครื่องอัดจากน้า pood ด้วยครับ

เชิญโหลดกันได้ครับพี่น้องที่เคารพCool

ตัวอย่างไฟล์เสียงประกอบ
Ad-lib

.mp3   demo adlib.mp3 (Size: 643.27 KB / Downloads: 1,156)

improvise

.mp3   demo improvisation.mp3 (Size: 1.52 MB / Downloads: 1,015)

Cadenza หรือ ผมอาจขอเรียกว่า outtro ก่อนนะครับ ความรู้สึกไม่ต่างกันนัก

.mp3   can \'take my eye of you by hattaya.mp3 (Size: 835.56 KB / Downloads: 753)

10/040/09 10.11

..................................................................

อัพกระทู้นิดนึงครับ

พอดีมีคนอยากไต้อย่างยาวๆ เป็นเพลง เลยเอาอันนี้มาประกอบครับ มีทั้ง Ad-lib .... Improvisation ...Variation

http://www.nimitguitar.com/mybb/attachme...?aid=12380

บางทีไม่ต้องอะไรยุ่งยากซับซ้อน เพลงที่คุ้นเคย เราเเค่รู้จักจัดวาง ทำความเข้าใจ ก็สามารถทำอะไรใหม่ๆได้

Variation ...ความเปลี่ยนแปลง, ความแตกต่าง.....ก็ไม่มีอะไรมากตามคำนั้นๆเเหละครับ นำมาสร้างสรรค์กับเพลงที่บรรเลง พบได้บ่อยในดนตรีประกอบภาพยนต์ ออเครสตร้า เพลงเเจ๊ส พวกนี้ใช้ประจำมากๆ

สำหรับตัวอย่างนี้ ก็น่าจะมีทุกอย่างที่พูดถึง มีใครสงสัย ยกมือขึ้นเลยครับ

Big Grin 16/04/09 บ่ายกว่าๆหน้าร้อน หลังสงกราณต์ไฟ ใจเย็นถ้วนหล้า อยากฆ่าล้างเผ่าพันธ์(ยุงลายข้างบ้านนะ 5555)Big Grin
(This post was last modified: 16-04-2009, 13:54 by hattaya111.)
09-04-2009, 01:01
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA - by parradee - 09-04-2009, 01:01

Forum Jump: