Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Guild Part 2: โรงงานอื่นฯ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Guild Part 2: โรงงานอื่นฯ
ผมไม่มี Guild จากโรงงาน New York และ New Jersey นะครับเพราะตามตำนานเขาว่ากันว่ายุครุ่งเรืองของ Guild เริ่มในยุค 70's ซึ่งเป็นยุคตกต่ำของ
Fender, Gibson และ Martin เนื่องจาก Guild สร้างโรงงานใหม่และจ้าง
มือดีจาก Gibson มาควบคุมสายการผลิตทั้งหมดที่ Westerly, Rhode Island
ในปี 1969 ขณะที่สามเจ้าใหญ่ตอนนั้นผลิตไม่ทันขายเลยต้องเร่งผลิตจนคุณภาพ
ตกต่ำลง

มาเริ่มจากกีต้าร์ตัวแรกที่ผมซื้อด้วยสตางค์ของตัวเองครับ

1972 G-37 Blonde

สมัยนั้นผมไม่มีความรู้เรื่องกีต้าร์โปร่งเลยครับ จำใด้ว่าพอไปลองที่ร้านเขาก็เอา
Martin D-28 มาให้ลองแต่ผมกลับไปชอบ Gibson J-200 ซึ่งเกินงบไปมาก
เจ้าของร้านเลยบอกว่ามี่ Guild ที่เป็น dealer's sample อยู่ตัวหนึ่งที่เสียงดัง
มากและไปหยิบมาให้ลอง ผมลองอยู่สิบนาทีก็ซื้อเลยในราคาประมาณ 8,000
บาท (ตอนนั้นกำลังเห่อ John Denver อยู่แล้วด้วย)

[Image: g37-1.jpg]

ไม้หลังเป็น arched maple ไม่มีลวดลายครับ

[Image: g37-2.jpg]

ไม้หน้าสีเข้มขึ้นตามอายุของมัน มีร่องรอยกาวตรง bridge ที่เคยส่งกลับไปซ่อม
ฟรีที่โรงงานเพราะมันเผยอเมื่อสามสิบห้าปีที่แล้ว กีต้าร์ตัวนี้ไม่เคยเปลี่ยนชิ้นส่วน
อะไรเลยครับ bridge pin ตอนนี้เหลืองอ๋อยเลย ถ้าเปลี่ยนเสียงคงดีขึ้นเยอะแต่
ไม่อยากเปลี่ยนครับ

[Image: g37-3.jpg]

Headstock ตัวนี้มี G shield ด้วยซึ่งรุ่นที่ออกขายเป็นทางการในปี 1973 ไม่มี
ครับ

[Image: g37-6.jpg]

คอเป็น mahogany มี wings ที่ headstock (รุ่นหลังคอเป็น maple) ลูกบิดเป็น
แบบ open gear (รุ่นหลังเป็นแบบปิด) ซึ่งใช้มาหลายสิบปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร

[Image: g37-4.jpg]

ตัวนี้ติด active pickup ของ Fishman เมื่อสิบปีที่แล้ว

[Image: g37-7.jpg]

ในตัวมีรอยจุดด่างๆไม่รู้ว่าเป็น coke หรือรอยน้ำหมาก

[Image: g37-5.jpg]
1988 3C Classical

ในยุค '60s Guild และ Gibson ทำกีต้าร์สายไนล่อนออกมารับ Folk boom
แข่งกันอยู่สองเจ้าเป็นว่าเล่นและก็ใด้รับความนิยมพอสมควร กีต้าร์พวกนี้เสียง
ไม่เหมือนกีต้าร์ classic แต่เน้นเสียงกลางสไตล์ famingo มากกว่า

Gibson เลิกผลิตไปในยุค 70s แต่ Guild ก็ยังทำขายมาเรื่อยฯจนถึงกลางยุค
80s ก็เลิกผลิตเองและไปจ้างให้โรงงานในสเปนผลิตแทน

[Image: g3c-1.jpg]

ตัวนี้ไม้หน้าเป็น cedar ไม้หลังและไม้ข้างเป็น mahogany ครัย

[Image: g3c-3.jpg]

Binding เป็นไม้ maple

[Image: g3c-2.jpg]

ผมติด LR Baggs Double Barrel ที่เป็น mic และ UST stereo output มาจาก
อเมริกาครับ

[Image: g3c-4.jpg]
2002 JF-30 Sunburst (Corona plant)

ตอนที่ Fender ตัดสินใจปิดโรงงาน Guild ใน Rhode Island ลงในปี 2001
Fender ก็ตัดสินใจสร้างโรงงานใหม่ที่ Corona, California เพื่อผลิตกีต้าร์โปร่ง
Guild เพราะที่นั้นมีแต่โรงงานผลิตกีต้าร์ไฟฟ้าอย่างเดียวเลย (กีต้าร์โปร่งยี่ห้อ
Fender ทั้งหมดผลิตแถวบ้านเราครับ)

ปัญหาใหญ่ของ Fender ตอนนั้นก็คือช่างของโรงงานเก่าไม่มีใครยอมย้ายมาอยู่
California เลยซักคนเดียว Fender เลยต้องยืมตัวช่างจาก Guild Custom Shop
ที่ Nashville มาช่วยสร้างโรงงานใหม่และสอนคนงานที่จ้างใหม่ให้ทำกีต้าร์โปร่ง
จนกว่าจะเข้าที่เข้าทาง แหล่งข่าวที่โน่นเขาบอกว่าตอนผลิต lot แรกฯนั้นคุณภาพ
ก็ดีอยู่หรอก แต่ต่อมาก็เริ่มแย่ลงแบบบางตัวก็ดีใจหาย บางตัวก็เสียงไม่ใด้เรื่อง
จนเมื่อ Fender ไปซื้อ Tacoma ใด้ในปี 2004 ก็เลยปิดโรงงาน Corona มันซะเลย

ตัวนี้ไม้หน้าเป็น sitka spruce ไม้หลังเป็น arched maple ไม้ข้างเป็น solid maple ขนาดใหญ่โต (กว้าง 17" หนา 5") เพราะเน้นเรือง volume

[Image: gjf1.jpg]

[Image: gjf3.jpg]

[Image: gjf2.jpg]

ตัวนี้เป็นล้อตแรกและเป็นตัวที่ 38 ที่ผลิตโรงงานนี้ มี Fishman ติดมาจากโรงงาน
ด้วยครับ

[Image: gjf4.jpg]

กีต้าร์โปร่ง Guild Corona นี่มักขายกันราคาต่ำกว่าโรงงานอื่นใน eBay ถ้าใคร
จะสอยโดยไม่ใด้ลองผมแนะนำให้เลือกเอาตัวที่ serial number ต่ำกว่าร้อยดีกว่า
นะครับ
(This post was last modified: 25-08-2008, 11:37 by pood.)
25-08-2008, 10:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Guild Part 2: โรงงานอื่นฯ - by pood - 25-08-2008, 10:49

Forum Jump: