Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
......ดนตรี.....ในทัศนะของข้าพเจ้า.......
Author Message
ลูกแกะ Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ......ดนตรี.....ในทัศนะของข้าพเจ้า.......
อ่านแล้วก็กลับมาคิดถึง "ศิลปะเพื่อศิลปะ VS. พาณิชย์ศิลป์"
ในมุมมองของน้าปูห์กับน้าหนึ่ง
โดยส่วนตัวผม ผมรู้สึกว่า ความเข้าใจในดนตรีของคนส่วนใหญ่ในประเทศไทย
ยังเป็นไปอย่างเบาบาง สังเกตได้จาก ดนตรีเชิงพาณิชย์ที่มักจะมีผู้นำเสนอหน้าตาดี หุ่นดี
มีข่าวออกมาสร้างกระแสเป็นระยะระยะ
และจากการที่ผมได้เดินสายเปิดกล่องเล่นกีต้าร์แบบบรรเลงไปหลายๆจังหวัดในประเทศไทย

สิ่งหนึ่งที่แว่บเข้ามาในหัวผม (จากปากคำของเพื่อนคนนึงที่จำมาจากอาจารย์เค้าอีกที)
ดนตรีก็เหมือนก๋วยเตี๋ยว ชอบรสยังงัยก็ปรุงเอาเอง
เหมือนกับว่า คนไทยส่วนใหญ่ อาจไม่มีโอกาสได้ฟังดนตรีที่มีรสกลมกล่อม
จึงเลือกทานแต่รสจัดจ้าน หรือจืดชืด ไปตามกระแสสังคม ที่ว่าตอนนี้วงไหนดัง
รสไหนกำลังมาแรง จากการบิดเบือนรสนิยมทางดนตรีของนายทุน
กลายเป็นสิ่งที่ฆ่านักดนตรี(จริงๆ) ในบ้านเรา

เชื่อไหมครับ ทุกวันนี้ ผมเล่นเพลงพระราชนิพนธ์ คนไทยส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักกันเลย!!!!!!!!!!!

ผมเชื่อว่า สิ่งที่ผมทำอยู่นี้ สามารถเปลี่ยนแปลงรสนิยมทางดนตรี ของคนในประเทศไทยได้บ้าง
ถึงจะไม่ชอบรสกลมกล่อมเหมือนกัน
แต่อย่างน้อย ขอให้เลือกรสชาติที่ถูกปากเองได้ ไม่อ้าปากรอก๋วยเตี๋ยวจากนายทุนเพียงฝ่ายเดียว
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 04-04-2009, 13:44 by ลูกแกะ.)
04-04-2009, 13:42
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ......ดนตรี.....ในทัศนะของข้าพเจ้า....... - by ลูกแกะ - 04-04-2009, 13:42

Forum Jump: