Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ
พอดีว่าข้าพเจ้าหาไม้หน้างามงด Sinker Redwood มาได้ชุดหนึ่ง ซื้อจากช่างกีตาร์ที่มีshop ของตัวเองในอเมริกา แล้วเขามีwebขายไม้อยู่
ซึ่งเขาก็บอกว่าtap tone ดี และพร้อมใช้

ไม้มาถึงก็สวยมากครับ แต่ปรากฏว่าวัด moisture content ดันเป็น 20% (เพราะมันเป็นsinker เปล่าฟะ)ซึ่งปกติหากเหมาะจะทำกีตารืควรอยู่ต่ำกว่า 10%

เอาวางทิ้งไว้ก็ไม่ลง เอาไปยัดกล่องกะซิลิก้าเจล ผนึกมิดชิด ซักพักมันก็ลงไปจนถึง 10 แต่พอเอาไม้หน้าออกมานอกกล่องซักพัก เพื่อจะเอามาทำกีตาร์ ไม่กี่วันดันกลับไป 20%อีก โวยคนขาย เขาก็บอกว่ารอบๆคุณชื้นไปเอง ทำไมไม่คุมความชื้นในshop ซึ่งจริงๆผมว่าไม้ถ้ามันแห้งแล้ว ไม่ควรจะกลับไปชื้นอีก อย่างไม้ข้างกะหลังที่ผมหามาพร้อมกัน ความชื้นแค่1% แล้ววางทิ้งไว้ยังไงมันก็ยังเป็น1%อยู่ ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับความชื้นในบ้านเราซักนิด

ปัญหาคือไม้หน้าชุดนี้เคยใช้ซิลิก้าเจล ทำให้ความชื้นลดได้ แต่มันดันลดแค่ชั่วคราว ผมไม่ค่อยแน่ใจสาเหตุเท่าใด (ไม้อื่นๆ Sinker redwoodชิ้นอื่นที่มี มันก็ไม่เห็นจะความชื้นเพิ่มเพราะอยู่ในไทย)

ตอนนี้เริ่มใช้วิธีตากแดด แล้วยังสงสัยว่าจะลองอบไม้ดีมั้ย (พอดีมีคนรู้จักเขามีเครื่องอบไม้ เพราะบ้านทำธุรกิจด้านนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าอบนานแค่ไหน แล้วมันเหมาะกะใช้กับไม้ทำกีตารืหรือเปล่า) ก็ยังอยากใช้ไม้หน้าชุดนี้อยู่ครับ สวยมาก tapดูเสียงก็โอเค

ยังไงใครช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ
19-05-2014, 13:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ลดความชื้นของไม้ แนะนำทีครับ - by Noname - 19-05-2014, 13:13

Forum Jump: