Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองฟังดูครับ
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: ลองฟังดูครับ
(02-07-2008, 07:27)hattaya111 Wrote: ดีใจที่ได้เข้ากระทู้นี้ คนที่ 601

ทันทีที่ผมเห็นเลขนี้ ก็อยากเข้ามาบอกกล่าวSmile

อยากกล่าว...

ขอบคุณทุกการสนใจที่ให้มา

การมาเยี่ยมชม อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง ฟังบ้างไม่ฟังบ้าง เเม้จะผ่านมาเพราะหลงมาก็ตาม

ทุกความคิดเห็น ติ ชม เเลกเปลี่ยน คือ กำลังใจที่จะเขียนข้อความต่อๆไป.......

ผมเอง เป็นเเค่คนชอบเล่นดนตรีคนหนึ่ง ที่หวังว่าวันนึง อยากมีเพลง ที่เเต่งเองเล่นบ้างเช่นกัน

เอาทุกสิ่งทุ่มกองลงไป เสี่ยงกับเรื่องต่างๆ ที่ต้องเเลกมา ไม่ว่า จะเป็น เวลาการใช้ชีวิตต่างๆ อาชีพการงาน การยอมรับ จากคนรัก หรือ ครอบครัว

ตอบไม่ได้ ว่าคุ้มหรือเปล่าว ที่เลือกทางชีวิตเเบบนี้

หลายคนถามว่า ฝึกมายังไง เล่นมาได้ยังไง

ผมมักคิด เเละ มีเผลอถามกลับไปว่า มาลองเเลกชีวิตกันไหมหล่ะ

จะรู้ เเละ เข้าใจ ว่าทำไม เเต่ละงาน เเต่ละการเเสดง เเต่ละตัวโน๊ตจึงออกมาเป็นเเบบนี้

เเต่ยอมรับว่า เคยพยายามเลิกมาหลายครั้ง เพื่อจะกลับมา มีชิวิตปกติ เเบบคนทำงานทั่วๆไป

เเต่ผมเป็นคนตั้งใจ เดินถอยหลังไม่เป็น

ครั้งนึงเคยไปขอความเห็นลูกศิษย์ท่านหนึ่ง อธิบายเหตุผล ที่จะกลับมาเป็นมนุษย์เงินเดือน ของานเขาทำ ได้คำตอบมาว่า

**เท่าที่คบหาพูดคุยกันมาหลายปี รู้ว่าความสามารถเพียงพอ บริษัท ต่างๆของผม หลายๆที่ยินดีต้อนรับ **

**ผมจัดหาตำเเหน่ง เงินเดือนให้ เพื่อให้คุณหนึ่งพอใจ ที่จะมาทำงานให้ผม **

เเต่อยากถามข้อเดียว ว่า....

** สิ่งที่เคยทำ คิดค้น สร้างสมมา จะทิ้งมันเเล้วหรือครับ **

**ผมว่าผมเสียดายนะ ทำมาจะครึ่งชีวิตเเล้ว ...พอมีชีวิตการทำงานในอีกเเบบ ความตั้งใจการฝึกฝนต่างๆ จินตนาการที่เคยมี...

**จะเลือนหายไป ด้วยเวลาเเห่งการทำงาน จะยอมเเลกไหมครับ **

คิดอยู่พักใหญ่...

คำตอบนั้นชัดเจน คือ การที่ยังอยู่ตรงนี้ กับอาชีพนี้ อย่างที่เห็น

ผมเองได้ผ่านเรื่องราวต่างๆมากมาย ตามวัย ประสพการณ์การเล่นดนตรี เเละ ประสพการณ์ทางความรู้สึกนึกคิด

ในการรู้สึกกับสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้น ที่ผ่านเข้ามาในชีวิต

โปรดติดตามตอนต่อไป ตอนที่ 6 เร็วๆนี้

ขอบคุณครับ

การที่เรารู้ว่าชีวิตต้องการอะไร
หรือการที่เราค้นพบตัวตนของเราเอง
นับว่าเป็นเรื่องที่ดีที่สุดเรื่องหนึ่งของชีวิต

ถึงแม้ว่าเมื่อเวลาผ่านไป เราอาจพบว่าเมื่อวันที่ผ่านมา
วันที่เราเข้าใจว่าเราค้นพบตัวเองแล้ว
มันไม่ใช่..
หรือเราเข้าใจผิด..
หรือเราอาจเข้าใจมันมากขึ้นกว่าเดิม

เราก็จะไม่เสียดายในช่วงเวลาที่ผ่านไป
เพราะอย่างน้อย..
เราก็ได้เป็นคนเลือก และได้ทำความรู้จักกับชีวิต
เราไม่ได้ละทิ้งชีวิต

เพราะชีิวิตมีทางเลือกอยู่ตลอดเวลา..
มีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ..
ลมหายใจ ยังต้องเข้าออก
การตัดสินใจ ยังมีทั้งถูกและผิด..

เมื่อเราค้นพบตัวเองในแต่ละช่วงเวลา
มันหมายถึงเราได้ใช้ชีวิตอย่างมีคุณค่า

การที่ชีวิตเดินทางแต่ละช่วงวัย
ความคิดก็ย่อมต้องเดินทางตามไปด้วยกับชีวิต

แต่เราอย่าเอาชีวิตของแต่ละคนมาเทียบเคียง
ชีวิตใคร ชีวิตมัน เปรียบต่อกันไม่ได้..
การเปรียบเทียบชีวิตของใครกับใครเป็นเรื่องไร้สาระ
ไม่มีคุณค่าใดเลย

...........................................................

เมื่อเริ่มค้นหาตัวเอง เมื่อเริ่มค้นพบตัวเอง
ทางเดินของชีวิตจะเริ่มชัดเจนขึ้น.. เรื่อย ๆ
ถ้าอยากให้ชีวิตเรามีความสุข ก็จงไปตามทางที่เราค้นหาและค้นพบ

คุ้มหรือไม่คุ้ม ใช่หรือไม่ใช่
ตัวเราต่างหากคือผู้ที่ได้รับรู้ความรู้สึกนั้น

ไม่ใช่คนอื่น..

และอย่างน้อย
เราก็ยังได้ทำเรื่องที่ดีที่สุดในชีวิต
คือ การค้นพบตัวเอง
ซี่งสำหรับบางคนแล้ว
ทั้งชีวิตยังไม่เคยได้รับรู้ความรู้สึกนั้นเลย..

โฟล์คน้อย....

...................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
04-12-2009, 14:33
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลองฟังดูครับ - by โฟล์คน้อย - 04-12-2009, 14:33

Forum Jump: