Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...สงสัยกำลังขับของแอมพ์
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ...สงสัยกำลังขับของแอมพ์
ผมมี Vox AGA150 ซึ่งเคยเอาไปเสียบกีต้ร์โปร่งสองตัวเล่นในห้องขนาด 12x30 เมตรนี่ยังเอาอยู่สบายๆครับ ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เคยเสียบเล่นนอกบ้านเพราะผมมีแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าอยู่แล้ว

ถ้าแอมป์ของคุณขับกีต้าร์โปร่งใด้สบายแต่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าแล้วเสียงไม่ดังพอนั้นก็เพราะเขาออกแบบมาให้ gain ของ preamp ต่ำกว่าแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าครับ ที่เขาทำอย่างนั้นก็เพราะเขากลัว tweeter ขาดถ้าคุณเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าจนมี distortion ถ้าเสียบกีต้าร์ไฟฟ้าบ่อยนี่ซื้อ AGA70 ดีกว่าครับเพราะไม่มี tweeter และ gain สูงกว่า AGA150 ผมเคยขายให้น้องคนหนึ่งที่เอาไปเล่นตามร้านกับกีต้าร์แจ้ซก็มารายงานว่าเอาอยู่แน่นอน

วิธีแก้ไขง่ายนิดเดียวคือต้องต่อ DI box หรือ preamp ขยายสัญญาณก่อนเข้าแอมป์แต่ถ้า tweeter ขาดก็หลายสตางค์อยู่นะครับ

23-03-2012, 10:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ...สงสัยกำลังขับของแอมพ์ - by pood - 23-03-2012, 10:34

Forum Jump: