Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Coco's Guitar (All KOA)
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
Coco's Guitar (All KOA)
Coco’s Guitar (All Koa)

ความคิดที่อยากจะมีกีต้าร์ All Koa มีอยู่ในใจมาตลอด เป็นเพราะลายไม้ที่สวยบาดใจ และสีสันที่เย้ายวน หลังจากไปลอง All Koa ยี่ห้อนึงรู้สึกผิดหวังอย่างมากกับเสียงที่มันเปล่งออกมาจากกีต้าร์ที่ทำจากไม้ชนิดนี้

ความคิดที่จะซื้อกีต้าร์แบรนด์เนม All Koa จึงหมดไปพร้อมกันด้วย เปลี่ยนมาเป็นอยากหาไม้ทั้งเซทมาทำเองมากกว่า เพราะไหนๆก็เสียงไม่ดีแล้ว เอาสวยอย่างเดียวเลยดีกว่า ผมก็เปรยๆกับน้าเรียว ผู้ชำนาญการหาไม้ Tonewood เกรดดีจากต่างประเทศ ช่วยกันหาอยู่พักใหญ่ก็ยังไม่เจอที่ถูกใจ เพราะว่าส่วนใหญ่เค้าจะมีแค่ Back &Side ครั้นจะเอา Top ด้วย และที่มันแมทช์กัน ออกจะหายากสักหน่อย

มีอยู่วันนึง ผมได้รับโทรศัพท์จากน้า Real หนึ่งในทีมงานหัวเห็ด Guitarmania น้าซิน ผมเจอไม้ Koa อยู่เซทนึง มีครบทั้งไม้หน้าไม้หลังเป็น Book matched สวยพอสมควร อยู่ที่ Hawaii สนใจมั้ย สวยใช้ได้ระดับ 4A ผมขอดูรูปเสร็จ ตัดสินใจเอาเลยครับ

ส่วนการเลือกช่างทำกีต้าร์ให้นั้น ในตอนนั้นผมคิดแค่เพียงอย่างเดียวว่ากีต้าร์ต้องสวยและผมจะเดินมุกรอบตัวเยอะๆ เอาแบบให้พวกลิเกอายไปเลย น้ายอดเยี่ยมเลยแนะนำช่างเอ๋ที่อยู่พระราม 2 ซอยพันท้ายนรสิงห์ให้ครับ ว่าเป็นช่างที่มีความละเอียดลออในการทำงานเดินมุก ฝังหอยต่างๆ และสนนราคาไม่แพง ผมเลยรีบติดต่อไปตั้งก่อนน้ำท่วมกรุงเทพครั้งใหญ่

โดยเลือกเอาทรงกีต้าร์ที่ผมชอบเสียงมันมากที่สุดเป็นต้นแบบ นั่นก็คือ Gibson Jackson Browne ซึ่งเป็นทรง 12 Frets Hawaiian Jumbo ผมคุยกับช่างเอ๋และลองค้นหาแบบแปลนจากหลายที่ก็ไม่มี ผมเลยต้องวาดจากลำตัวกีต้าร์ส่งไปให้ช่างเอ๋ทำโมลด์หรือแม่แบบเอง งานนี้จึงเปรียบเสมือนทำเป็นกีต้าร์ต้นแบบเอาไว้เลยครับ ใครอยากได้ทรงนี้ ตอนนี้ไม่ยากแล้ว เพราะมีแม่แบบเรียบร้อย เรื่องการกำหนดทิศทางเสียงก็เลยให้เป็นอิสระของทางช่างเอ๋ว่าจะทำอย่างไรเชิญตามสบายครับ เสียงแบบไหนผมรับได้หมด ผมคาดหวังเพียงแค่ว่า มันคงเป็นกีต้าร์ที่เอามาตั้งโชว์เท่านั้นเอง

สเปคและรายละเอียดมีการเปลี่ยนจากวันแรกที่ตกลงกันไว้มาก และมีการเปลี่ยนแปลงตลอด ผมตัดสินใจตัดพวกมุกที่จะเดินรอบตัวออกหมด Fretboard Inlay ก็เปลี่ยนใจจากแบบลิเก. มาเป็นใบเมเปิ้ลสีทองที่ต้องขอบคุณน้าเรียวมากๆที่เอามาให้ผมแย่งใช้ก่อน เพราะของผมที่สั่งไปดันมาไม่ถึงสักที ในขณะที่กำลังคิดว่าจะใช้ชื่อบนหัวกีต้าร์ว่าอะไรดี คิดกลับไปกลับมาอยู่นาน ผมก็นึกถึงหมาที่ผมเลี้ยงไว้ชื่อ Coco และได้ลองส่งรูปถ่ายเจ้าหมาตัวนี้ ให้ช่างเอ๋ดู เพื่อเอามาแกะมุก ใส่ไว้ที่ Headstock พร้อมทั้งใส่ชื่อ Coco บนหัว แต่เกิดความผิดพลาดเล็กน้อย เลยลบชื่อที่ใส่ออกไปก่อน เดี๋ยววันหลังค่อยเอาไปใส่ชื่อ coco ในภายหลังอีกที เห็นหลายคนชอบใส่ชื่อตัวเองลงไปบนกีต้าร์เยอะแล้ว ผมไม่อยากใส่ชื่อตัวเองลงไปอีก อยากใส่ชื่อสิ่งที่เรารักและคิดถึงมันมากกว่า จะเป็นชื่อเมียก็ อย่าดีกว่า เลยเอาเป็นชื่อหมาสุดที่รัก เวลามันตายจากเราไปให้เป็นที่จดจำว่าครั้งนึงเราเคยรักมัน ผมเลยตั้งชื่อกีต้าร์ตัวนี้ว่า Coco’s Guitar

หลังจากตกลงเรื่องสเปคจบหมดแล้ว ผมได้ภาวนาว่าให้ช่างเอ๋ ทำให้ให้เสร็จทันตามกำหนด เพราะกะว่าจะมารับกีต้าร์ตัวนี้ให้ทันงานบ้านใหม่วันละเป๊กตอนปลายเดือนกุมภา คุยกับช่างเอ๋ สิบวันก่อนกำหนดเสร็จ คอกีต้าร์ยังเป็นแท่งไม้สี่เหลี่ยมอยู่เลยครับ ผมยังนึกว่าจะเสร็จไม่ทันซะแล้ว ช่างแกเร่งจนเสร็จแบบไม่ได้หลับได้นอนกันเลย

วันไปรับกีต้าร์ผมไปกับน้ายอดเยี่ยม ไปถึงบ้านช่างเอ๋ตอนเที่ยงๆ สียังขัดไม่เสร็จเลยครับ ช่างเอ๋แกขึ้นสายเพื่อทดสอบเสียง พอตั้งสายเสร็จ โอ้โห ซาวนด์ของมันทำให้ผมตะลึงมากๆครับ กีต้าร์ตัวนี้เสียงดีเกินกว่าที่ผมจินตนาการไว้ราวฟ้ากับเหว เสียงดังกังวาน หวานใสๆ และเบสที่ใหญ่เป็นลูกๆ จนผมตะลึง โทนเสียงไม่เหมือนกีต้าร์แบรนด์เนม แต่มีความคล้ายโทนเสียงกิ๊บสันบ้างแต่หวานกว่าและมี reverb และ sustain ที่ยาวกว่า Volumeเสียงที่ดังมากๆ ผมโคตรจะพอใจในเสียงมันมากๆครับ หลังจากลองเสียงแป๊บนึง ก็คลายสายปรับแอคชั่นใหม่ ติดตั้ง Pickup LR Baggs Ibeam และ ขัดสีใหม่จนเสร็จห้าโมงเย็น ผมก็รีบบึ่งไปงานบ้านเป๊กพอดีครับ วันนั้นเกือบทุกคนที่ไปงานบ้านเป๊กได้ลองกีต้าร์ตัวนี้ ที่เพิ่งทำเสร็จออกมาจากเตาเลยครับ
ผมภูมิใจกับกีต้าร์ตัวนี้มากๆ ไม่คิดว่าเสียงมันจะดีได้ขนาดนี้จริงๆครับ

ก่อนที่จะมาเป็นกีต้าร์

ถ่ายกับรุ่นต้นแบบ 12 Frets Hawaiian Jumbo(Slope D) จากซ้าย JB,Coco,Roy Smeck

หลังที่สวยงาม จากซ้าย Walnut,Koa,Rosewood

ต้องขอขอบคุณTongue

น้าเรียว Real ที่ช่วยหาไม้Koa สุดสวยให้ แถมยก Maple Inlay ให้ผมยืมมาใช้ก่อน วิ่งรอกเอาของโน่นนี่นั่น ไปให้ช่างเอ๋ที่พระราม 2

น้องหมู Piggyprince ที่เอากีต้าร์ต้นแบบไปให้ช่างเอ๋ได้สัมผัส วัดตัวของจริงอีกครั้ง

พี่ศักดิ์ชัย(น้ายอดเยี่ยม) ที่แนะนำให้มารู้จักช่างเอ๋ และให้คำปรึกษาในหลายเรื่อง พร้อมให้แซงคิวด้วย โปรดอย่าเอาเยี่ยงอย่างBig Grin เพราะกีต้าร์พี่แกไม่เสร็จสักที ได้ข่าวว่าสั่งไปสองตัวแล้ว

ลองมาให้ฟังเสียงนะครับTongue

01-03-2012, 22:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
Coco's Guitar (All KOA) - by Cin - 01-03-2012, 22:02
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by doyz - 01-03-2012, 22:43
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Real - 01-03-2012, 23:07
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by piggyprince - 02-03-2012, 00:41
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Olanla - 02-03-2012, 01:45
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Webmaster - 02-03-2012, 02:59
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by povation - 02-03-2012, 03:29
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by thidl - 02-03-2012, 04:25
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Katayoot - 02-03-2012, 06:38
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by SARUN - 02-03-2012, 09:23
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Maow - 02-03-2012, 10:01
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Cin - 02-03-2012, 09:59
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by oomsin - 02-03-2012, 12:23
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by piggyprince - 02-03-2012, 12:52
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Cin - 02-03-2012, 13:19
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by piggyprince - 02-03-2012, 13:35
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Real - 02-03-2012, 13:45
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Cin - 02-03-2012, 17:46
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by napman - 03-03-2012, 05:40
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by Cin - 03-03-2012, 09:27
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by bossy - 06-06-2012, 23:12
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by nhoy - 06-07-2012, 17:54
RE: Coco's Guitar (All KOA) - by notto - 25-08-2012, 01:11

Forum Jump: