Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน
สองสามวันนี้มีคนโทรฯมาหาผมหลายคนว่าควรจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้กีต้าร์ชื้นเกินไปถ้าที่บ้านมีน้ำท่วมขังนานๆ ผมขอตอบไว้ในกระทู้นี้เลยนะครับ

ความจริงแล้วกีต้าร์และแอมป์ที่เราซื้อในเมืองไทยทุกตัวก็โดนยัดใส่เรือมาปแล้วทั้งนั้น ถ้ามาจากอเมริกาก็ต้องอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ที่ทั้งร้อนทั้งชื้นเป็นเดือนครับ เหตุผลที่มันไม่เสียหายก็เพราะมันอยู่ในกล่องที่ seal ด้วยเทปซึ่งความชิ้นเข้าไปไม่ใด้

วิธีง่ายและถูกที่จะป้องกันความชื้นก็คือการใช้ถุงขยะสีดำมาหุ้มกล่องไว้ครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ตัวใหญ่อาจต้องใช้สองถุง แต่พวกแอมป์ตัวเล็กนี่ถุงเดียวพอ พอหุ้มแล้วก็ใช้เทปกาวปิดให้มิดชิดครับ ถ้ากลัวความชื้นก็ใช้เครื่องเป่าผมไล่ความชื้นในกล่องกีต้าร์ก่อนก็ยังใด้

ถ้าต้องทิ้งบ้านเพราะน้ำท่วมก็ซื้อถุงดำมาเยอะๆแล้วห่อทุกอย่างที่ห่อใด้ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียง TV หนังสือ แล้วกองไว้รวมๆกัน ถ้าเกิดมีโขมยขึ้นบ้านมันคงไม่เสียเวลามาแกะดูทุกถุงหรอกครับเพราะมันไปงัดบ้านอื่นดีกว่า
02-11-2011, 20:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - by pood - 02-11-2011, 20:08

Forum Jump: