NimitGuitar webboard
วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน (/showthread.php?tid=11841)

Pages: 1 2

วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - pood - 02-11-2011

สองสามวันนี้มีคนโทรฯมาหาผมหลายคนว่าควรจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้กีต้าร์ชื้นเกินไปถ้าที่บ้านมีน้ำท่วมขังนานๆ ผมขอตอบไว้ในกระทู้นี้เลยนะครับ

ความจริงแล้วกีต้าร์และแอมป์ที่เราซื้อในเมืองไทยทุกตัวก็โดนยัดใส่เรือมาปแล้วทั้งนั้น ถ้ามาจากอเมริกาก็ต้องอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ที่ทั้งร้อนทั้งชื้นเป็นเดือนครับ เหตุผลที่มันไม่เสียหายก็เพราะมันอยู่ในกล่องที่ seal ด้วยเทปซึ่งความชิ้นเข้าไปไม่ใด้

วิธีง่ายและถูกที่จะป้องกันความชื้นก็คือการใช้ถุงขยะสีดำมาหุ้มกล่องไว้ครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ตัวใหญ่อาจต้องใช้สองถุง แต่พวกแอมป์ตัวเล็กนี่ถุงเดียวพอ พอหุ้มแล้วก็ใช้เทปกาวปิดให้มิดชิดครับ ถ้ากลัวความชื้นก็ใช้เครื่องเป่าผมไล่ความชื้นในกล่องกีต้าร์ก่อนก็ยังใด้

ถ้าต้องทิ้งบ้านเพราะน้ำท่วมก็ซื้อถุงดำมาเยอะๆแล้วห่อทุกอย่างที่ห่อใด้ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียง TV หนังสือ แล้วกองไว้รวมๆกัน ถ้าเกิดมีโขมยขึ้นบ้านมันคงไม่เสียเวลามาแกะดูทุกถุงหรอกครับเพราะมันไปงัดบ้านอื่นดีกว่า

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - povation - 02-11-2011

ขอเสริมครับ
ถุงดำเหล่านั้นให้ติด Sticker เขียนหนังสือตัวโตๆว่า
"ขยะรอทิ้ง"

สำคัญว่า มิจฉาชีพ อย่ามาอ่านโพสต์ในกระทู้นี้นะครับ

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - Nobi - 03-11-2011

ขอแทรกครับ
ถ้าใครเห็นถุงดำติด sticker "ขยะรอทิ้ง" ที่ไหน
ให้รอเก็บได้เลย

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - povation - 03-11-2011

(03-11-2011, 13:11)Nobi Wrote: ขอแทรกครับ
ถ้าใครเห็นถุงดำติด sticker "ขยะรอทิ้ง" ที่ไหน
ให้รอเก็บได้เลย

แล้วถ้า Sticker ติดว่า
"ขยะรอทึ้ง"
ข้างในถุงน่าจะเป็นอะไรครับหลวงปู่สอยเฉยเลย

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - Real - 03-11-2011

เชื่อผู้ใหญ่เป็นดีที่สุด ยกขึ้นหลังตู้บนชั้น2และใส่ถุงดำ(หาใหญ่สุดได้ขนาด36x45)เลยต้องใช้2ใบต่อตัว

[Image: photo-(26).jpg?psid=1]

ถนนในหมู่บ้านผม(คู้บอน6) ระดับน้ำเท่าเป้ากางเกงแล้วเวลาเดินในน้ำมันเย็นพิลึกเลยต้องหาเรือมาไว้ เลยกลายเป็นผู้ชายพายเรือไปเลยTongue ...ส่วนตัวบ้านผมโชคดีที่สูงกว่าทุกหลังยังยอมให้น้องน้ำมาได้อีก50-70ซม.ถ้าเกินกว่านั้นยอมเธอล่ะครับอยากทำอะไรก็ทำไป Big Grin

[Image: 312538_300948276600484_100000559413122_1...2482_n.jpg]

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - povation - 03-11-2011

ระวังนะครับ
กีตาร์ที่รักถูกอบด้วยความร้อนตอนกลางวัน หากไม่ได้เปิดแอร์
มีหวังเสียหายก่อนน้ำท่วมจริง

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - pood - 03-11-2011

ถ้าเป็นกีต้าร์จากอเมริกา ก่อนมันจะมาถึงมือคุณนั้นมันโดนยัดอยู่ใน container ตากแดดตากฝนเป็นเดือนนะครับเพราะไม่มีตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรารายไหนหรอกที่จะยอมให้ส่งทางเครื่องบิน

[Image: cargoship2.jpg]

พอมาถึงร้านมันก็จะถูกกองไว้ในโกดังที่ผมไม่เคยเห็นเขาติดแอร์เลยซักร้าน บางตัวที่ค้างสต้อคนั้นอยู่ในโกดังเป็นปีก็มีนะครับ ผมไม่เชื่อว่าแค่วางไว้ในห้องไม่เปิดแอร์แค่เดือนสองเดือนแล้วกีต้าร์มันจะพังหรอกครับ

หากกีตาร์อยู่บนตู้ติดเพดานหรือหลังคาบ้าน
ถ้าห้องปิดมิดชิด ไม่มีอากาศถ่ายเท เช่น อพยพไปที่อื่นกรณีหนีน้ำท่วม มีหวังครับ
อย่าประมาท ไม่เสียหาย หากกีตาร์มีมูลค่ามากมาย กลัวมากไปก็เกินเหตุ
เอาง่ายๆ นึกภาพตามไปด้วยครับ ชื้นก็เป็นลอน ร้อนก็เป็นงอ
เดี๋ยวจะหาว่าเต่าไม่เตือน

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - วันละเป๊ก - 03-11-2011

(03-11-2011, 20:48)Real Wrote: เชื่อผู้ใหญ่เป็นดีที่สุด ยกขึ้นหลังตู้บนชั้น2และใส่ถุงดำ(หาใหญ่สุดได้ขนาด36x45)เลยต้องใช้2ใบต่อตัว

[Image: photo-(26).jpg?psid=1]

ถนนในหมู่บ้านผม(คู้บอน6) ระดับน้ำเท่าเป้ากางเกงแล้วเวลาเดินในน้ำมันเย็นพิลึกเลยต้องหาเรือมาไว้ เลยกลายเป็นผู้ชายพายเรือไปเลยTongue ...ส่วนตัวบ้านผมโชคดีที่สูงกว่าทุกหลังยังยอมให้น้องน้ำมาได้อีก50-70ซม.ถ้าเกินกว่านั้นยอมเธอล่ะครับอยากทำอะไรก็ทำไป Big Grin

[Image: 312538_300948276600484_100000559413122_1...2482_n.jpg]

พี่เรียวลุยน้ำออกมาเถอะ เดี๋ยวพาไปล้างตัว

RE: วิธีปกป้องกีต้าร์ถ้าน้ำท่วมบ้าน - piggyprince - 04-11-2011

เอาใจช่วยพี่เรียวและเพื่อนๆผู้ประสบภัยด้วยครับ ขอให้รอดวิกฤตครั้งนี้แบบเจ็บตัวน้อยที่สุด
และขอให้กีต้าร์อันเป็นที่รักผ่านพ้นวิกฤตไปได้ด้วยครับ