Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของ Nut
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: เรื่องของ Nut
(18-08-2011, 10:35)cort Wrote: ถ้าเราใช้วิธีนี้กับสายเล็ก จะได้หรือไม่ครับ

ไม่ว่าสายจะเล็กหรือใหญ่ ถ้าร่องนัทกว้างพอดีกับขนาดสายไม่กว้างหรือแคบเกินไป ผิวร่องนัทเรียบ และสายเคลื่อนผ่านร่องนัทได้สะดวกเวลาหมุนลูกบิดตั้งสาย ก็ถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนจะให้สายโผล่ขึ้นมาครึ่งนึงหรือไม่นั้น ผมคิดว่าแล้วแต่เราชอบครับ แม้ว่าบางคนจะเชื่อว่าทำแบบนี้แล้วสายจะสั่นได้อิสระกว่าแบบที่สายจมลงไปในร่อง แต่ผมว่ามันไม่น่าจะมีผลต่อเสียงถึงขนาดฟังออกครับ

แต่โดยส่วนตัวผมก็ชอบหน้าตาแบบที่โผล่นะเพราะมันดูสวยเรียบร้อยดี แต่กับสายที่ไม่ได้หุ้ม (unwound) อย่างสาย 1 กับ 2 ผมจะชอบให้มันมิดพอดีกับขนาดสายครับ เพราะเคยให้ช่างทำแบบที่โผล่ทุกสายแล้วกลับไม่มั่นใจกับสาย 1 กับ 2 ครับ กลัวไปเองว่าดีดแรงๆแล้วมันจะหลุดออกจากร่องครับ

กีตาร์ราคาไม่สูงก็เป็นกีตาร์ที่ดีได้ถ้าเซ็ตอัพถูกต้องเหมาะกับแนวการเล่นของเราครับ

19-08-2011, 10:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เรื่องของ Nut - by cort - 17-08-2011, 12:26
RE: เรื่องของ Nut - by gman - 19-08-2011, 10:53

Forum Jump: