Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน
ขอแสดงความเสียใจกับเพชรสยามด้วยครับ ห้างร้านอื่นๆคงจะไม่กระทบเท่าไหร่เพราะทำมาหากินกันที่ร้านเกามาหลายสิบปีแล้ว ตอนนี้เท่าที่ทราบก็มีบางร้านกำลังก่อสร้างโชว์รูมใหม่ที่อื่นกันอยู่ ส่วนเพชรสยามเพิ่งโดนไฟใหม้หมดร้านและต้องสร้างโชว์รูมใหม่ขึ้นมาซึ่งเพิ่งลงทุนไปใด้ไม่นานถ้าจะต้องโดนบังคับขายก็น่าเสียดายแทนครับ

หัวข้อกระทู้ที่ตั้งว่า "เวิ้งนครเกษมจะขายให้กลุ่มนายทุน" นั้นค่อนข้างจะสับสนครับ ลองเข้าไปอ่านในกีต้าร์ไทยก็เห็นเขาบอกว่าที่ดินเวิ้งเป็นของการรถไฟและกำลังจะโดนเวนคืนซึ่งผมคิดว่าไม่น่าใช่ทั้งเวื้ง ถ้าอ่านจากแผนขยายรถไฟฟ้าสีน้ำเงินเขาก็บอกว่ามีที่ดินที่ต้องเวนคืนบริเวณสถานีวังบูรพาซึ่งเป็นที่ดินทรัพย์สินฯอยู่แล้วแต่พอมาดู แผนที่จาก พรก.เวรคืนดูก็น่าแปลกใจครับ

[Image: 200703171630040.jpg]
[Image: nakorn.jpg]

จาก พรก. นั้นเวิ้งนครเกษมอยู่ในเขตเวนคืนทั้งเวิ้งเลยครับ ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องเวนคืนพื้นที่มากมายขนาดนี้ (ประมาณ 20 ไร่) เพื่อก่อสร้างสถานีรถไฟฟ้าสถานีเดียวซึ่งน่าจะใช้พื้นที่บนดินไม่เกินสองสามไร่ ผมเลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ตอนที่สร้างโชว์รูมใหม่ทางร้านไม่ทราบหรือครับว่าที่ดินจะถูกเวนคืนทั้งๆที่ พรก.เวนคืนนั้นประกาศตั้งแต่ต้นปี พศ. 2550

2. การเวนคืนที่ดินจำนวนมหาศาลนั้นมีนายทุนและนักการเมืองกลุ่มไหนใด้ผลประโยชน์ครับ -ขอคำตอบก่อนวันเลือกตั้งนะครับเพราะมันเอาเงินภาษีของพวกผมไปจ่ายค่าเวนคืนแล้วไปยกผลประโยขน์ให้กับนายทุนไม่กี่คน

(This post was last modified: 01-07-2011, 23:15 by pood.)
01-07-2011, 23:09
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - by pood - 01-07-2011, 23:09

Forum Jump: