NimitGuitar webboard
เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน (/showthread.php?tid=10737)

Pages: 1 2 3 4

เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - psg - 01-07-2011

เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน
เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Naris - 01-07-2011

ขอเรียนถามครับ

ที่ดินบริเวณ เวิ้ง เป็นกรรมสิทธิ์ ของใครครับ เป็นของร้านค้า แต่ละร้านหรือ เป็นที่เช่า กับราชพัสดุครับ

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Tai Labour - 01-07-2011

เกิดขึ้น คงอยู่ ดับไป....นายทุนมา นายทุนไป นายทุนใหม่ นายทุนเก่า

ทุกครั้งที่ดูหนังต่างประเทศ เรายังคงเห็นเมืองเก่า ย่านเก่า บ้านเก่า ร้านเก่า ที่ผ่านการปรับปรุงแต่มิได้เปลี่ยนแปลง
แม้กระทั่งวิถีชีวิต อุปนิสัย จากรุ่นสู่รุ่น อย่างเคร่งครัดและมีระเบียบวินัย

เวิ้งฯ..น่าจะเป็นสถานที่ ๆ เรียกว่า "ย่าน" ได้ ณ ปัจจุบันและอนาคต สำหรับนักท่องเที่ยว! ทั้งไทยและเทศ

ในวันนี้ ถ้าเราหลายคนคิดว่ามันยังขลัง ยังน่าจดจำ ยังระลึกถึง....แสดงว่ามันไม่เหมือน และไม่มีอีกแล้ว
เช่นเดียวกับหลายๆ ที่ ที่หายไปกับกาลเวลา เพราะ้เราไม่มั่นคง เข้มแข็ง รักษา ยึดมั่น และอนุรักษ์

จะอนุรักษ์ พัฒนา หรือเปลี่ยนแปลง เรื่องเหล่านี้ต้องผู้เกี่ยวข้องต้องศึกษาและปฎิบัติให้ชัดเจนครับ

ผมเสียดายที่นี่ครับ เสียดายมานานแล้ว!!!

เอาใจช่วยและเสียใจด้วยครับ

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Katayoot - 01-07-2011

ราคาลดได้อีกมั้ยครับ. สนใจ ขอรูปเพิ่ม ....

(ฮาาาา กริบ... เลย. ฮี่ ฮี่ :p )

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Maow - 01-07-2011

อ่านที่น้าต่ายเขียนแล้วนำ้ตาจะไหล ต้องรีบเก็บไว้ นานๆจะได้อ่านแบบนี้สักที

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - Tai Labour - 01-07-2011

(01-07-2011, 22:18)Maow Wrote: อ่านที่น้าต่ายเขียนแล้วนำ้ตาจะไหล ต้องรีบเก็บไว้ นานๆจะได้อ่านแบบนี้สักที

เรื่องมันเศร้าครับ 'จารย์น้าหม่าว
คน(ไทย)เรามักมองประโยชน์ส่วนตน ก่อนเกิดวิกฤติส่วนรวมเสมอ
เริ่มการเมืองละ ใกล้เลือกตั้งแล้ว จะโพสต์ต่อก็กลัวโดนจับ แหะ ๆ บรึ๋ย ๆ ๆ Big Grin

(01-07-2011, 21:56)Katayoot Wrote: ราคาลดได้อีกมั้ยครับ. สนใจ ขอรูปเพิ่ม ....

(ฮาาาา กริบ... เลย. ฮี่ ฮี่ :p )

แต่งตัว(สถุน)แบบนี้ไม่ฮาครับ และไม่ลดด้วย...(กริบ สนิทเลยสิ ทีนี้) Sad

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - pood - 01-07-2011

ขอแสดงความเสียใจกับเพชรสยามด้วยครับ ห้างร้านอื่นๆคงจะไม่กระทบเท่าไหร่เพราะทำมาหากินกันที่ร้านเกามาหลายสิบปีแล้ว ตอนนี้เท่าที่ทราบก็มีบางร้านกำลังก่อสร้างโชว์รูมใหม่ที่อื่นกันอยู่ ส่วนเพชรสยามเพิ่งโดนไฟใหม้หมดร้านและต้องสร้างโชว์รูมใหม่ขึ้นมาซึ่งเพิ่งลงทุนไปใด้ไม่นานถ้าจะต้องโดนบังคับขายก็น่าเสียดายแทนครับ

หัวข้อกระทู้ที่ตั้งว่า "เวิ้งนครเกษมจะขายให้กลุ่มนายทุน" นั้นค่อนข้างจะสับสนครับ ลองเข้าไปอ่านในกีต้าร์ไทยก็เห็นเขาบอกว่าที่ดินเวิ้งเป็นของการรถไฟและกำลังจะโดนเวนคืนซึ่งผมคิดว่าไม่น่าใช่ทั้งเวื้ง ถ้าอ่านจากแผนขยายรถไฟฟ้าสีน้ำเงินเขาก็บอกว่ามีที่ดินที่ต้องเวนคืนบริเวณสถานีวังบูรพาซึ่งเป็นที่ดินทรัพย์สินฯอยู่แล้วแต่พอมาดู แผนที่จาก พรก.เวรคืนดูก็น่าแปลกใจครับ

[Image: 200703171630040.jpg]
[Image: nakorn.jpg]

จาก พรก. นั้นเวิ้งนครเกษมอยู่ในเขตเวนคืนทั้งเวิ้งเลยครับ ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องเวนคืนพื้นที่มากมายขนาดนี้ (ประมาณ 20 ไร่) เพื่อก่อสร้างสถานีรถไฟฟ้าสถานีเดียวซึ่งน่าจะใช้พื้นที่บนดินไม่เกินสองสามไร่ ผมเลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ตอนที่สร้างโชว์รูมใหม่ทางร้านไม่ทราบหรือครับว่าที่ดินจะถูกเวนคืนทั้งๆที่ พรก.เวนคืนนั้นประกาศตั้งแต่ต้นปี พศ. 2550

2. การเวนคืนที่ดินจำนวนมหาศาลนั้นมีนายทุนและนักการเมืองกลุ่มไหนใด้ผลประโยชน์ครับ -ขอคำตอบก่อนวันเลือกตั้งนะครับเพราะมันเอาเงินภาษีของพวกผมไปจ่ายค่าเวนคืนแล้วไปยกผลประโยขน์ให้กับนายทุนไม่กี่คน

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - byrt21 - 02-07-2011

ถนนที่มีสกุลอะไร ก็นั่นแหละ อยู่ครับ เป็นของตกทอดมาหลายช่วงอายุ
เป็นนโยบายของ กทม.(ได้ยินเค้าพูดกันอีกที)ทีจะเวนคืนทำการก่อสร้างใหม่ครับ (เสียดายบ้านเรือนบางหลังเก่ามาก บางเรือนอายุเป็น 100 ปีครับ)

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - boonthong - 02-07-2011

มีรุ่นน้องขายเพขรอยู่ตรงนี้ โซนนั้นเป็นที่ดินของราชสกุลบริพัตร ครับ เดิมทีกำลังจะขายให้กลุ่ม TCC (เบยร์ช้าง) แต่ deal ยังไม่จบราคาประมาณหลายพันล้านอยู่

ประเด็นคืน
1. เจ้าของมีสิทธิ์ขายที่ของเขาหร์อป่าวถ้าไม่ต่อสัญญาเช่า
2. คนที่อยู่ในพื้นที่จะร่วมซื้อที่ไว้เองหรือป่าว

RE: เวิ้งนครเกษม จะขายให้กลุ่มนายทุน - psg - 02-07-2011

เวิ้งนครเกษม ไม่ได้โดนเว้นคืน แต่จะถูกขายให้กับกลุ่มนายทุน
เวิ้งนครเกษม มีเนื้อที่ทั้งหมด 14 ไร่ 1 งาน 91 ตรว. ตามรูปเส้นสีเหลือง
เจ้าของมีทั้งหมด 5 นามสกุลใหญ่ ที่ เราๆ รู้จักรกันดี ( แบ่งกันเป็น 5 กองมรดก )
สนง.บริพัตร เป็นผู้ดูแล ผลประโยชน์ และแบ่งตาม สัดส่วนของแต่ละกองไป

โปรดติดตามตอนต่อไป ดูเยอะมะด้าย